Mfalme ndugu yangu alikuwa tu akiniambia ya kwamba kulikuwako na hizi leso kwa ajili ya mtu fulani anayekufa kwa kansa. Kwa hiyo tutakuwa tukiwaombea katika muda mfupi tu, haja mbili. Vema nitanini, vema bwana, nami nitaziweka hapa kuziombea pia. Ndipo basi, ndiyo kwanza mtu fulani apitishe muhtasari, amekuja huku na kupitisha muhtasari juu ya hilo, kuhusu ibada kesho. Ninyi mlio hapa mnaotutembelea, hakika ningependa mshuke mji alasiri saa nane. Kesho alasiri watakuwa na ibada za kanda, na endapo hufanyi lolote, utakuwa kuna mmoja wa jumbe hizi ambao ambao hujawahi kusikia utakaochezwa na kufanya mkutano wa maombi, na nasi tutatarajia tu wakati mzuri kesho alasiri saa nane. Utakuwa ni wakati wenye shughuli nyingi kwangu, maana kesho, mnaona, sina budi kuchukua Jumapili asubuhi na pia Jumapili usiku na kesho usiku pia, na historia yote juu ya makanisa hayo na sasa Jumapili asubuhi, Bwana akipenda, tunatarajia wakati mzuri sana, maana Jumapili asubuhi ikiwa ni pumziko letu namna na ya pumziko kutoka Jumamosi usiku ni wakati wa kanisa la Laodikia, lakini Jumapili asubuhi ninataka kuchukua wanamwali aliyelala na ufufuo wale wanne mia na arobaini na nne elfu na maskini sehemu hizo zote legevu zinazoufunganisha ujumbe pamoja kwa ajili ya Jumapili asubuhi. Ibada zitaanza saa tatu. Hiyo ni kweli mchungaji? Sa, saa tatu Jumapili asubuhi, ambapo tunataka kuyachukua mambo hayo yote, kama itakuwaje kwa huyo mwanamwali aliyelala na itakuwaje kwa mwanamwali mwenye busara watarudi lini? Ama wale mia arobaini na nne elfu wataonekana wapi? Na mambo mengi kama hayo kwa ajili ya Jumapili asubuhi kujaribu kufunganisha hayo pamoja, ambayo hayo yanaambatana moja kwa moja na ujumbe huu, na ndipo Jumapili usiku utamchukua yule malaika mkuu wa mwisho na ujumbe kwa Laodikia. Jumapili usiku, Bwana akipenda. Na sasa basi Kesho alasiri ni ibada hapa, ibada ya kanda Jujin ndiyo kwanza aniambia ya kwamba wangenini, tutaanza saa nane kesho alasiri. Nanyi watu mnaotaka kuja hapa kusikiliza hizo jumbe, uwe na maombi madhabahuni, ninyi ambao mnamtafuta roho mtakatifu ama kitu fulani, wakati wa ajabu sana. Kanisa ni zuri na joto limefunguliwa, na tayari kwa mtu yeyote, wakati wowote anayetaka kuingia na kuomba na kumtafuta Bwana. Kanisa li wazi na linangojea, nasi tuna nini, tutakuwa tuwatarajia, tuliweke jinsi hiyo tutakuwa tukiwatarajia kesho alasiri, ama wakati wowote mnaotaka kuja kanisani kuomba. Ona, daima liko tayari, na ikitokea kwamba milango imefungwa ama kitu fulani, upande wa pili wa barabara hapa tu ndugu yangu ambaye ndiye mwangalizi hapa. Nafikiri fikiri ni mia nne na kumi na moja inaamini hivyo, ama mia nane na kumi na moja sijui ni nini. mia nane kumi na moja yapata tu hatua chache kutoka hapa kanisani. mia nane kumi na moja mbona yeye nini, mke wake angekuwa na ufunguo. Kama wakivuta mlango pamoja nao ujifunge, bali wao huacha wazi, labda asubuhi wanaofungua ama baada ya ibada unafungwa. Usiku wazuia watoto wasikimbie ndani, unajua, na kuvunja madirisha na kadhalika. Unajua jinsi watoto walivyo, hasa sana katika siku hizi. Kwa hiyo sisi hufunga kwa sababu hiyo. Tunachukia kulazimika kufunga mlango wa kanisa wakati wote. Labda wakati lile lingine litakapomalizika, tutalifanya ili labda lipate kuwa tofauti, basi na sisi, mtu fulani anaweza kuwa pale wakati wote kusudi watu waweze kuja na kuomba na kutafuta uponyaji, kumtafuta Roho Mtakatifu. Ninyi msio na Roho Mtakatifu maishani mwenu, shukeni mje, mkae hapa. Kaini tu usikukucha mkitaka kaeni tu mpaka mtakapompokea. Ni nani yule aliyekuwa hapa muda mfupi uliopita akiimba Mungu juu ya nafsi yangu yote na Mungu kila mahali ni? nilifikiri unyakuo ulikuwa umekuja. Mimi nikaangalia kote kule nione kama kila mtu alikuweko. Ulikuwa ni mzuri sana, nina uthamini huo. Ungesahimili huo kidogo, karibu tu wakati wote. Naam Bwana, ni ndio kwanza niingie wakati wa kuanza kuusikia huo, nami nimekosa kuimba kote kuzuri katika mikutano hii, kwa sababu nilifikiria kwamba labda Lo, nina shughuli nyingi sana. Mnajua jinsi ilivyo, watu watu wanakuja kwa ndege, kwa gari moshi, kwa nyinyi. Nyinyi hamjui hilo, naona. Maana inakuja tu kwa simu, inakubidi kuwaendea ukutane nao na kuwaombea, na kila mahali inaendelea tu siku zote. Halafu kujaribu kusoma pia inakuwa ni shida sana, lakini daima tunafuraha kukutana na watu na kufanya tuwezalo kwa ajili yao, kwa sababu ni hiyo, ni nini yetu? Sisi ni watumishi wa umma kwa ajili ya Bwana Yesu Kristo kwa watu wake katika siku hii nasi tunapenda kufanya zaidi ya yale kweli kufanyayo, bali hatuwezi. Mhudumu alikuja upesi asubuhi ya, ya leo, amechanganyikiwa kabisa, ameharibikiwa kabisa. Jamaa mzuri, na kwa sababu kwamba alikuwa alifanya tu kazi kupita kiasi, akapata akaanza kuamka, naye msichana wake mdogo alikuwa amesimama chumbani, msichana akaanza kuzunguka zunguka kasi, alikuwa amevaa pajama ndogo nyekundu. Anasema jambo la mwisho analokumbuka ilikuwa ni doa dogo jekundu likizunguka na kuzunguka na kuzunguka na kuzunguka, na kuzunguka, na kuzunguka, na kuzunguka namna hiyo, akazimia. Mnaona, kwa hiyo wakamleta huku mbio kwa hiyo ni ni kazi nyingi kupita kiasi, mnaona. Kumbuka wewe ni mwanadamu. Na sisi, sisi tunataka tunafikiri mzigo wote umewekwa juu yetu, lakini mwajua Mungu anao watumishi kila mahali kushughulikia baadhi ya hayo, na kwa hiyo tunafanya tu vizuri tuwezavyo. Lakini mhudumu mzuri akijaribu kufanya yote awezayo katika siku hizi za mwisho kwa ajili ya Bwana wake hakika, mimi naye Bwana akamkomboa papo hapo, yeye ni mzima tu, akamrejesha kabisa, mzima mwenye afya, akaenda zake akishangilia. Lo, jambo kubwa lilitukia leo. Sitaki tu kuanza mambo hayo, lakini wajua, nilimwambia mke wangu nikasema, sasa k utakuwa na mtu atakayekuja pale, naye atakuwa ni mwanamume mfupi mnene, nywele nyeusi na macho meusi, atasoma ubao ule na aanze kunini bali wewe mwite, unaona, nikasema, kwa sababu Bwana ana ujumbe kwa ajili yake. Nami nikainua Biblia na kuifungua na nikasema, nitayaweka mambo haya hapa ndani kusudi uone. Hivyo ndivyo hasa Bwana anataka yeye afanye. Miaka minane iliyopita, mpoli kutoka Polandi, alilelewa Polandi. Mkutanoni alikuja jukwani, nao wakasema, ama. Roho Mtakatifu alimwangalia akamwambia, akasema, umechanganyikiwa tu. Hiyo ni ye, alifikiri nililisema, bali ni Roho Mtakatifu aliyesema lilikaa ndani yake tangu hapo, hatimaye likamvuta kutoka jiji, jiji la Kansas hadi humu jengoni jana usiku. Ndipo really akachanganyikiwa kabisa, hapo aliposikia juu ya ubatizo huo wa maji. Akaenda kwenye hoteli yake, ndipo Roho Mtakatifu akasema, imama sasa, uende pale juu. Fulani alitaka kuja pamoja naye bali akakataa kwa sababu so katika ono alikuja peke yake, mnaona. Na kwa hiyo naye kama muungwana kusoma ubao alianza, akageuka aende naye, mke wangu akamwita, nami nikaenda mlangoni nikasema huyo huyo ndiye acha aje. Akasema, nifanye nini? akiisha kuona akasema sasa ninauona nikasema, ninataka kukuonyesha hili upate kujua. Sasa unaona, nikasema, bwana aliniambia ulikuwa unakuja, mnaweza kumuuliza. Nikasema, sasa haya hapa maandiko yasome, papa hapa, kabla hujaendelea. Endelea vema, yupo hapa kubatizwa katika jina la Yesu Kristo. Sasa kwa hiyo, huenda ameketi hapa. Sasa nijuavyo juavyo mimi huko hapa, ndugu ndugu ndugu mpoli. Naam, huku nyuma pembeni, huyu hapa. Naam, mama, inua mkono wako ili waweze kukuona hapo. Vema, kumwona Roho Mtakatifu hayo hutukia tu wakati wote. Watu wengi hufikiri ya kwamba maono huja tu jukwani. No, hilo halilianzishi. Vipi kuhusu hilo ndugu Leo? Kila mahali tu, mnaona sema, hapa ni mahali padogo pake, hapa hapa ni mahali ambapo kidogo sana hufanyika. Huko nje jiko linaendelea mchana kutwa na usiku, mnaona? Naam, muulizeni mke wangu naye, ama hao na jirani yangu pale nyuma, ndugu huyu na hao wote walioko huku. Lo, jamani, haya ni mambo ma madogo hapa. Mambo makubwa ndiyo yanayotukia huko sasa, wala nusu haijapata kusimuliwa bado, Loo. Ninafuraha sana kwa ajili yake, nikijua ya kwamba Bwana wetu hivi karibuni anakuja nasi na tutakuwa pamoja naye daima. Basi hiyo daima, bali milele milele. Sasa Bwana akipenda, naamini ni tarehe kumi na nane Jumapili. Juma moja, juma pili, juma moja tarehe kumi na nane. Nimekuwa na vita vibaya sana. Shetani amejaribu kunipa homa hii ambayo inaenea huku, inakazana tu kumrudishia, naye ananikabidhi, nami ninamrudishia. Kwa hiyo, na kwa hiyo, kwa hiyo nimekuwa na vita kwelikweli. Kwa hiyo labda tutapambana juma lijalo, alafu basi bwana akipenda kikapo jumapili ijayo tarehe kumi na nane, nasi tutajaribu kuleta ibada ya kuwaombea wagonjwa, maana wananinii, mambo yanalundikana na kulundikana na yale ya dharura kabisa tunajaribu kuyashughulikia upesi tuwezavyo, na majira majira yote ya usiku na kila kitu kinachokuja na kuondoka. Kwa hiyo tarehe kumi na nane tutafanya ibada ya kawaida ya uponyaji, na endapo una baadhi ya wa wapendwa wako wanaotaka kuombewa, vema walete huku ama walete wakati huo. Sasa kuna jamaa wengi wa Jeffersonville, waliokuwa wakiniambia wakasema, walikuja wakati mzuri wa kufika hapa yapata saa kumi na moja, wakasema hakuna hata nafasi kuyaegeshea magari yao ama tenashara. Kwa hiyo wao wakasema, vema, ninyi hawa ni ndugu wageni wetu kutoka kila mahali. Watu wahudumu wengi wakasema, wana wanashikilia mafundisho ya hili, nasi tunajaribu tu kugusia mambo yaliyo muhimu, alafu baadaye kidogo mbona utayaweka kwenye kitabu mpate kuyasoma, na, na kitakuwa na mengine zaidi kidogo yataongezewa, kwa sababu usiku, unaona siku kadhaa usiku zilizopita nimekuwa nikijaribu, nimekuwa kuiokoa sauti naona, kwa sababu upeo huo mkubwa huo ndio ninaotaka kuona pale ambapo ufunuo wa Kristo utafanywa katika wakati huu. Mnaona kile ulicho na sasa kabla hatujaanza kuyasoma maandiko, nami najua kesho ndio ile siku kubwa ya kibiashara, ambapo inatubidi sote kwenda kununua vyakula vyetu vya Jumamosi usiku, nasi hatuna budi kuvinunua Jumamosi alasiri ama Jumamosi asubuhi, mojawapo ili tuweze kuwa huru Jumamosi usiku kuja kanisani. Kwa hiyo tutajaribu kuwaachilia mapema usiku wa leo, usudi msiwe mmechoka sana kesho kuvipata, kisha mrudi kwenye ibada ya alasiri pamoja na ndugu hapa walio na kanda, na pia kwa ajili ya kesho usiku sasa. Unaweza tu kusimama dakika moja kwa ajili ya maombi mkiweza. Sijui, kabla hatujaomba, kama kuna mtu yeyote hapa aliye na haja maalum ya maombi, kama tu utafanya ijulikane kwa mkono ulioinuliwa. Mungu anaona sasa. Mnaona kama tuko katika ulimwengu mhitaji ama la, yenye ndugu na kisia asilimia tisini na tano ama tisini na nane ya wasikilizaji iliinua mikono yao. Basi kwa sasa kumbukeni, huwezi hata kusogea pasipo Mungu kujua hilo. Unaona, yeye alijua nia yako, alijua ulichokuwa ukiombea. Natuinamishe vichwa vyetu. Baba mwenye rehema wa mbinguni, unaokaribia utakatifu wako usiku wa leo, kiti chako cha enzi, kwa ahadi yako ya kwamba ulisema ungesikia, na kama tungeamini ungetupa tulichoomba. Basi tunakiri makosa yetu yote. Unatambua Bwana kwamba hatustahili yoyote ya baraka zako. Ha, hatustahili, hatustahili kabisa, wala hatuji kana kwamba tu, tulistahili na, we na, na tumefanya jambo kubwa we and, and, e Baba, tunapoangalia Kalvari hiyo inaondoa ukuu wote kutoka kwetu. Ha, hatujui kitu kingine basi ila Kristo naye amesulubiwa ndipo tunapoona ya kwamba alifufuka siku ya tatu kulingana na Maandiko kwa ajili ya kuhesabiwa haki kwetu. Akarudi siku arobaini baadaye katika umbo la Roho Mtakatifu apate kukaa nasi mpaka kuonekana kwake dhahiri angani wakati wa mwisho, nasi tunauona huo wakati wa mwisho ukikaribia upesi sana. Sasa nasi ni watu walio na furaha sana Bwana, kwa sababu kwamba, kwamba wewe umetupatia baraka hii kuu ninashukuru sana Baba ya kwamba kusanyiko hili linalosikiliza limeketi na mioyo iliyoinamishwa na kusikiliza. Alafu basi, Bwana, naomba ya kwamba utaitakasa midomo yangu usiku wa leo na kila usiku na kila wakati ambao nitakuja mimbarani mwako kusema na watu wako, kwa sababu Bwana, kamwe usiniache niseme lolote lisilo sahihi. Ungali una nguvu za kuifunga midomo kama ulivyofanya kwa Danieli kwenye tundu la simba, na kama kamwe nikisema lolote lisilolingana na mapenzi yako, kifunge kinywa changu Bwana nisije nikalinena, yapite mawazo yangu niweke kwenye njia ipayo Bwana, ambapo sitasema kitu ila kweli. Wakuwa ninatambua ya kwamba katika ile siku kuu watu hao watakuwa wakingojea huko ng'ambo. Juu ya nini? Wakingojea kulingana na huduma ambayo nimewahubiria. Kama ukija ku kuchukua moja ya nyota zako na malaika wako wahudumu wako watumishi wako, itawabidi kucharazwa kwanza, kulingana na jumbe hizi ambazo tumekuwa tukihubiri hapa. Utawawajibisha watumishi wako. Sasa Baba, ninaomba ya kwamba utamjalia Roho Mtakatifu kunena na si mwanadamu. Jitahiri mioyo yetu, tupate kumsikia, itakuwa nikisikiliza. Baba, naomba kwamba utawaponya wagonjwa na wanaoteseka, watu wote waliowahitaji, kila mahali, jalia neema yako na rehema ziwe pamoja nao ya kila haja iliyofanywa ijulikane usiku wa leo kwa mkono ulioinuliwa kote nchini, wakati wengi zaidi wanateseka, hata wale ambao leso hizi zinawakilisha, na maombi haya yaliyowekwa chini ya mkono wangu hapa. Jali ya Roho Mtakatifu ajibu, Baba, na kuwaponya wagonjwa. Nena nasi sasa kupitia kwa neno lako lililoandikwa kwa Roho Mtakatifu. Naomba katika jina la Yesu. Amina. Ketini. Sasa usiku wa leo kidogo kuna joto kanisani, ule wakati mkuu wa kanisa la Laodikia ukija, na usiku wa leo unaukaribia ule wakati mwingine mkuu wa kanisa ambao utakuwa ni, ni wakati wa tano wa kanisa. Tumechukua wakati wa kwanza wa kanisa ambao ni Efeso. Wenda nikasoma haya tena mwanzoni, yote yaliandikwa na kwa hiyo ningetaka kuwasomea yote hapo, ninyi ambao mngetaka kuyachunguza kwenye karatasi zenu. Wakati wa kwanza wa kanisa ulikuwa ni wakati wa kanisa la Efeso kuanzia AD hamsini na tano hadi mia moja na sabini Paulo akiwa ndiye nyota. Nao ulikuwa ndio wakati wa kwanza wa kanisa, matendo pasipo na upendo yalikuwa ndiyo malalamishi ya Mungu, zawadi ilikuwa mti wa uzima. Wakati wa pili wa kanisa ulikuwa mwaka wa mia moja sabini hadi mia tatu kumi na mbili. Ireneo alikuwa ndiye mjumbe wa siku hiyo, nayo malalamishi yalikuwa mate, yalikuwa ni ziki na kanisa lililoteswa. Zawadi taji ya uzima. Wakati wa tatu wa kanisa ulikuwa ni Pergamo, Mtakatifu Martin akiwa ndiye mjumbe wa kanisa hilo. Wakati huo wa kanisa ulikuwa ni kutoka mwaka wa 312 hadi 606. Lalamiko lilikuwa ni mafundisho ya uongo, uongo wa Shetani, msingi wa utawala wa kipapa. Nayo ndoa ilikuwa ni ya kanisa na inchi pamoja. Zawadi ilikuwa ni mana iliyofichwa na jiwe jeupe. Nao wakati wanne wa kanisa ulikuwa ni wasiatira Kolumba akiwa ndiye malaika wa wakati huo wa kanisa, ujumbe wake mwaka wa mia sita na sita hadi elfu moja mia tano ishirini. Nao wakati huo wa kanisa ulikuwa ni ushawishi wa kipapa, nyakati za giza, ilikuwa jana usiku mwajua nyakati na za giza. Nayo zawadi ilikuwa mamlaka ya kuyatawala mataifa na nyote ya asubuhi kwa malaika huyo. Sasa usiku wa leo tunaanzia kwenye wakati wa tano wa kanisa ambao ni wakati wa kanisa la Sardi. S-A-R-D-E, Sardi, naye mjumbe wa wakati huo wa kanisa alikuwa ni Martin Luther. Anakuwa mwenye kufahamika vizuri zaidi kwa msomi wa Biblia ama mwalimu huyu ama walei, hasa siku hizi. Nao wakati huo wa kanisa ulianza katika mwaka 1520 na ukaisha 1750. 1520 hadi elfu moja mia saba na hamsini. Na wakati wa kile tunachokiita wakati wa matengenezo, nalo lalamiko lilikuwa kutumia jina lao wenyewe, nayo zawadi ya hao masalio wachache waliosalia ilikuwa kutembea mbele zake wamevaa vazi jeupe na majina yao kwenye kitabu cha uzima cha Mwanakondoo. Bwana na atubariki tunapoanza sasa. Now we begin on the first sasa tutaanza kwenye kifungu cha kwanza cha mlango wa tatu wa wakati huu wa kanisa, ujumbe wa Sardi, kile kipindi cha matengenezo, wasalia, waamini wachache sana waliosalia, karibu wamalizike. Sasa kwa baadhi ya wageni wena, nikasema juu ya hili hapa ya kwamba msije mkaachwa nyuma kwake, kidogo ni gafi. Na wakati mwingine tutafikia ambapo tunaweza kuweka jumbe zetu kwenye kuuchora, dije alasiri na kuutengeneza, wena nikafanya hivyo Jumapili. Sasa kila moja ya hizi zinawakilisha nini? Wakati wa kanisa moja, mbili, tatu, nne, tano, sita, saba hiki kikianza na Philadelphia na hiki hapa juu kinawakilisha nguvu za kipentekoste, ama kanisa lililokuweko. Pentekoste lilikuwa ni kanisa kubwa mno hapo mwanzo, bali roho ya kidhehebu ikaanza kuja miongoni mwao, ikijaribu kulifanya kanisa dhehebu, ambayo iliitwa matendo ya Wanikolai. Unaweza kunisikia huko nyuma? Naam. Pema, matendo ya Wanikolai sasa halikuwa ni fundisho bado. Ndipo tukalichukua neno na kulifafanua kwamba matendo yalikuwa ni nini, Unikolai ulikuwa ni nini. Hilo ni jina la kigeni kwetu, Unikolai and broke it down, kwa hiyo nilichukua Kiyunani na kulifafanua basi, niko linamaanisha kushinda ama kupiga ama kupindua kitu fulani. Nikolai lai ni kanisa and walei nikolai, tendo lilokuwa likijaribu kuwapindua walei na kuweka baraka zote, na mtu pekee aliyepaswa kuisoma Biblia yule pekee aliyepaswa kutoa tafsiri yake angekuwa ni askofu ama kiongozi fulani mkuu wa kanisa ndipo tunaona katika wakati wa pili wa kanisa ingeanza kubana sana. Hiki kingali ni Pentekoste na hiki ni dhehebu d. Sasa katika wakati wa tatu wa kanisa, Pergamo, Pentekoste ilikuwa karibu imefinywa ikatoka, lakini mafundisho ya dhehebu yalitoka kwenye matendo hapa, yakaendelea hata kwenye mafundisho hapa. Ndipo kweli walipata waliolewa. Papa hapa waliolewa nini? Ni hili hapa lililokuwa limeyashinda makundi ya Kipentekoste. Sasa jinsi ninavyolisema hilo, ndugu, hiyo ni kweli kabisa. Hiyo ni kulingana na maandiko matakatifu ya historia, vitabu vya baraza la Nikea, kitabu cha wafia imani cha Foxe, na vitabu vyote mashuhuri vya kale, ina baadhi ya maandishi ya kale sana yaliyopo na kila kimoja. Nasema hili pasipo nisemi kuwa mimi ni mpentekoste. Hilo halimaanishi inaposema pentekoste, hilo halimaanishi dhehebu hili la siku tunayoishi, hilo lina hatia tu kama hayo mengine, bali ninamaanisha pentekoste halisi, roho halisi wa Mungu, pamoja na mafundisho ya asili, pamoja na baraka asilia, pamoja na, na majina asilia, kikiwa na kila kitu vile vile hasa kilivyoanza hapo mwanzo, ama kilivyopitia kote katika Biblia. Sasa ndipo tunapofikia kwenye wakati huu. Mnaona umbali ambao pentekoste inakuja, naweza kuona vizuri huko nyuma, naweza kuyasoma mlio huko nyuma kabisa. Vema, vema, huu hapa unakuja. Jana usiku ule wakati mkuu tuliomo hapa Constantino. Constantino, K O N S italiweka ye akiwa ni kafiri, alikuwa aliwasihi hawa Wakristo hapa wale waliokuwa na mafundisho ya Wanikolai kama wangemwombea apate kushinda vita fulani. Sema ye atakuwa Mkristo. Namu, wakati huo alipokuwa vitani aliota ndoto kwamba anapaswa kwa msalaba mweupe uliowekwa mbele zake, akasema utashinda kwa huu, na hiyo ni kweli . Ndipo akaliamsha jeshi lake na kutora kwenye ngao zao msalaba mweupe, na hapo ndipo palikuwa mahali lilipozaliwa au lilipoanzia shirika la Katoliki leo linaloitwa mashujaa wa Kolumba. Sasa, sasa Konstantino una huwezi kuokota jambo moja katika historia kwamba aliongoka. Alikuwa si kitu ila mwanasiasa mpotovu alikuwa na wazo niani mwake ku, kuunganisha ufalme wake na kuuimarisha. Kwa hiyo mwenyewe akiwa ni kafiri, aliabudu sanamu, ndipo akaona ya kwamba mafundisho ya Wanikolai yalikuwa karibu kusukumiwa mahali fulani. Kwa hiyo akatumia mbinu ile ile tuliyoona jana usiku, naye Yesu alibashiri hilo miaka mia tatu na minne kabla halijatukia, na kwamba angefundisha mafundisho ya Balaamu, jinsi ambavyo Balaamu aliwadanganya wana wa akawafanya wafanye uasherati na na kutoa kuchukua vitu vilivyotolewa sadaka kwa sanamu kula vitu. Sasa unajua ya kwamba kula vitu hivi vilivyotolewa sadaka kwa sanamu ukweli wake ulikuwa ni kuabudu. Wakiingia walikuwa wakizisujudu sanamu, wakizirudisha sanamu kwenye kanisa la Kikristo, kama tu vile Balaamu alivyofanya huko nyuma. Aliwafanya Israeli wafanye uasherati, kwenda kwenye karamu hii kubwa ya sanamu. Vema, Konstantino alifanya jambo lile lile kwa mbinu yake. Naye akaanzisha kanisa, aliwapa mengi kwenye lile baraza la Nikea. Alafu wao alifanya majumba me, mengi makubwa aliyokuwa nayo na kuyageuza haya kuwa makanisa. Ndipo akatengeneza madhabahu makubwa ya marmar yaliyonakshiwa kwa dhahabu na vito vya thamani juu ya hapo akaweka kitu kama kiti cha enzi, ndipo akamfanya mtu mmoja kiongozi, kama aliitwa, basi askofu, basi wakampandisha kwenye kiti hiki cha enzi. Bonifaso wa tatu akatawazwa, si kwamba tu alitembea huku amevaa mavazi kama kama mkulima mdogo alivyofanya bali walimtengenezea ma majoho makubwa mazuri na kumvalisha kama Mungu na kumpandisha pale na kumwita Khalifa. Khalifa ama vikariu filii dei, inamaanisha badala ya mwana wa Mungu sasa ili ni kwake aliye na hekima, chora andika hilo Vicarius Filii Dei, ndipo unapochora mstari hapa chini akuongeza hizo namba, basi utapata kile hasa ambacho Mungu alisema alama ya mnyama ilikuwa mia sita na sitini na sita. Naona Vicarius Filii. Sasa nimekuwa Rumi na nimekuwa Vatikani na ile taji yenye sehemu tatu, mamlaka juu ya kuzimu, mbinguni na toharani. Mnaona, nimeiona hiyo taji, nimeiona ile vesti, nikaona yote papo hapo, kwa kweli. namo Alhamisi ya alasiri saa tisa, ilikusudiwa kukutana na yule papo wa mwisho aliye kuwako Baron von Blomberg. Alikuwa alikuwana, alafu akasema sasa, utakapoenda duguanam, jambo la kwanza linalokupasa kufanya ni kupiga magoti kwa goti lako la kuume na kuibusu pete hiyo. Nikasema hilo haliwezekani, hilo haliwezekani, nisahau tu. Nikasema nitatoa, sina neno dhidi ya mtu huyo yeye, lakini nikasema, lipo jambo moja, nitampa mtu wadhifa wake kama a hilo ni sawa, askofu, mzee, daktari wowote ule, nitamsalimia mtu kwa furaha, bali kumsujudia mtu, ninawiwa na mtu mmoja tu heshima kuu, Yesu Kristo. Huyo ndiye mtu pekee ningemsujudia. Nikasema sahau tu, ifutilie mbali tu nisingeichukua na kwa hiyo mimi baada so, uh, ya kufika nyumbani uh, uh, nikakuta kwamba kulikuwako na mmarekani mwingine mashuhuri aliyefanya hivyo pia. Teddy Roosevelt alikataa kufanya hivyo kwa sababu ya mnaikumbuka hiyo katika historia kwamba alikataa kumwona papa kwa kuwa ilibidi aibusu pete yake, ama walikuwa wameiweka kwenye kidole gumba pia wajua. Kwa hiyo lo, no, la la, hilo haliwezekani. Kwa hiyo basi, hata hivyo katika sasa kama Balaamu basi, tuliona jana usiku kwenye. Sasa hapa kwanza, kabla hatujaondoka hapa, waliliunganisha kanisa na kufunga ndoa. Wakapata mawazo ya kikafiri, sanamu za kikafiri zilizokuwa kanisani, mungu wa Jupiter, mungu wa jua, mungu wa Marsi, mungu wa Venasi na sanamu hizo zote za miungu, naye akazitoa zote kutoka kwenye makanisa ya kikafiri, ndipo akapandisha Paulo Petro Bikira Mariamu wote hao, na kusema huyu hapa halifa wenu, kwa sababu Yesu alimwambia Petro nakupa funguo, naye ni halifa wa kimitume. Hilo lingali ni fundisho la Katoliki hata wa leo. Nao wakainua sanamu, nao walifanya nini? Wakaingiza ibada ya sanamu katika Ukristo unaoitwa Ukristo sio Ukristo halisi, kwa sababu maskini hao wa Pentekoste. Sasa kumbukeni, sisemi si kusema Baptisti, Methodisti, Presbiteri wako ndani ya zote, lakini kitu halisi cha kweli cha Mungu kilikuwa ni Pentekoste, kilikuwa kiko, na daima kitakuwa. Hapo ndipo kanisa lilipoanzia, hapa hapa likiwa na nguvu za Kipentekoste. Sasa mnasema, hiyo ni kweli ndugu Ganam? Nitawaomba mchukue historia na muangalie kupitia mtiririko wa wakati kufikia hapa, muone kama kila mmoja wa hawa watoto wa kweli wa Mungu hawakuishikilia baraka ya Pentekoste, wakanena kwa lugha, wakafasiri lugha, walikuwa na ishara na maajabu, wakabatiza katika jina la Yesu Kristo. Kila kitu walichofanya mitume walikifanya pia, moja kwa moja kupitia kule. Hiyo ndiyo sababu kule ndani nikisoma historia, ilimchukua Paulo na Ireneo na na na, na, na kote kote kupitia Mtakatifu Martin Kolumba, kila mmoja wa hao watu moja kwa moja mpaka kwenye wakati huu hapa, walikuwa na ishara na maajabu. Vema, yeye yeah, alisema walikuwa, mikrofoni ilikuwa kidogo, hiyo ni afadhali. Vema, la wanatikisa right, kichwa chao hawawezi kusikia hata kidogo. Sasa mbili vema, naweza right, sasa you know mnanisikia sasa? Sasa na hiyo je, hiyo ni afadhali right? Naam, kila right, mtu anasema sawa, Paulo. <laughs> Hilo ni doa moja dhidi yako okay. Sawa sasa katika wakati huu hapa basi, wakati alipokitengeneza kitu hiki kikubwa mno na kumpandisha mtu huyu hapa kama askofu wa ulimwengu mzima juu ya makanisa yote, akawapa fedha nyingi sana na kadhalika na kuwaahidi, naye akaliunganisha kanisa pamoja na taifa na kuliacha kanisa liwe na mamlaka juu ya taifa, akamfanya mtu mkuu. Kwa hiyo hapo ndipo hasa kile Konstantino alichofanya ni li jambo lile lile lililopata huku kwenye kanisa hili lingine, kwamba kile Mungu alisema kwamba katika siku za Eliya kwamba walimridhia huyo mwanamke Yezebeli kuwatawala watoto wake, ambalo lilitukia katika wakati wa giza. Basi angalia hapa ambapo Pentecoste ilipo sasa. Jamani, jamani, ilizimika kabisa kwa yapata miaka elfu moja Ili nini? Kuanzia mwaka wa mia tano hadi elfu moja mia tano Kweli hiyo ni mwaka wa mia sita na sita hadi miaka ya mia tano na thelathini mia tano na ishirini ndizo namba halisi, lakini moja kwa moja kwenye miaka elfu moja watanini, mateso ya umwagikaji wa damu. Someni historia sasa. Mkatoliki atakwambia ya kwamba kanisa la kikristo lilikuwa ndiyo kanisa la Kikristo, au ni kanisa la kimadhehebu la Kikristo, lakini wapentekosti wa kweli walikandamizwa sana, wakauawa, wakauawa kinyama, kuwawa na mapapa na maasofu na kadhalika, ya umwagikaji wa damu ilivyoweza kuwa. Sasa siku moja hiyo itanigharimu maisha yangu, naona kusema hilo lakini hilo ni jambo moja la hakika najua ninakoelekea sasa najua naendelea tu kutiririka damu bali ile saa inakaribia sasa ambayo mnaona kulingana na yale yanayoendelea nchini kwamba haitachukua muda mrefu kamwe usiigairi hiyo hiyo ni kweli humu moja kwa moja nayo ichanganye damu yako kama wale wa siku ile sasa humu ndani mnaona lililotukia kisha hapa ndani mafundisho ya yezebeli yanaingia. Yezebeli alikuwa ni mwanamke kafiri, ambaye Ahabu alifanya jambo lile lile ambalo Konstantino alifanya, akamuoa mwanamke huyu kusudi aimarishe ufalme wake, na akaingiza ibada ya sanamu katika Israeli kama tu vile Konstantino alivyofanya huko nyuma. Nayo Pentekoste ilikuwa karibu imekwisha kabisa. Sasa Mungu alimwinua Martin Luther. Hawatakeni muone, mwone jinsi linavyoondoka hapa na karibu litoweke kabisa, kisha linaibuka kidogo sana hapa na kushuka kuja hapa tena. Nami kidogo nilichora mstari hapo, kwa sababu ni kisomo kuu la jumapili usiku, bwana akipenda. Sasa sasa, ninaamini kidogo tumeshikwa sasa mahali tulipo sasa hapa hapa ndani ni wakati wa giza, papa hapa kutoka mwaka wa elfu moja mia tano kutoka mwaka wa mia sita na sita hadi elfu moja mia tano ishirini Papa hapa ndani nitaweka hili hapa kusudi mtani, ni mwaka wa mia sita na sita hadi elfu moja mia tano ishirini Huo ni wakati wa giza, kanisa hili papa hapa, wakati wa giza. Sasa kanisa hili linaloliendea sasa ni kanisa la Kilutheri. Sasa karibu kila mmoja kule nyuma, hao watu walikufa huko kwenye watu hawa kama Ireneo na Martin na Kolumba nao wakatoweka. Na sasa hebu chukua mtu yeyote anayetaka kutafuta historia yoyote mnayotaka, kama ni historia ya kweli, wanapokuambia ya kwamba mtakatifu Patrick alikuwa ni Mkatoliki, hawajui wanalozungumzia. Mtakatifu Patrick alilipinga kanisa Katoliki, wala kamwe hakwenda Rumi na aliyakataa mafundisho yao kwa dhati. Hiyo ni kweli kabisa. Ukienda kaskazini mwa Uinge ama Ayalandi leo, basi utaona kitu kile kile. Mtakatifu Patrick alikuwa ni mtu wa Mungu, lakini mtakatifu Patrick, wakati inaposemwa mle ndani ya kwamba aliwafukuza nyoka wote kutoka Ayalandi hiyo ilikuwa ni hadithi ya uongo wangapi wenu waliopata kusoma na kusikia habari za William Tell akipiga risasi tofaa kutoka kichwani mwa mvulana wake? Hiyo ni hadithi ya uongo ya Katoliki. Hata neno lake moja si kweli. Ilikuwa pale pale ambapo ilisemekana lilitukia imeandikwa pale juu, hadithi ya uongo si ya kweli. Huko Uswisi mimi na bibi na tulikuwa tumeketi pale pale kando ya ziwa na Lusan na ambapo alifanya jambo hilo, lilipokuwa yeye alimpiga mtu risasi, hiyo ni kweli, bali si tofaa juu ya kichwa cha mvulana wake. Hiyo ni hadithi tu ya uongo, ushirikina na kadhalika, kamwe haikuwa hivyo hawana taarifa yake kule mahali ilipotukia, wala chochote kile kwamba alilifanya. Nayo inalielezea waziwazi wazi pale na kusema ilivyokuwa. Sasa lakini katika hii hakuna historia halisi inayosema alifanya hilo. Mnaona? kwa hiyo sasa hapa ndani, katika wakati wa kanisa, hapo ndipo karibu lififie kabisa, ikaisha, lisikuweko tena. Sasa katika wakati mwingine, unakuja wakati wa matengenezo. Sasa mambo haya hapa, baada ya karibu miaka elfu moja ya weusi na giza na kufifia kabisa na kadhalika namna hiyo, kanisa kwa namna fulani halikumuona tena Ireneo. Yeye alikuwa mtu mashuhuri, mtaua vivyo hivyo na mamia ya wengine wa hao watakatifu wa thamani walioimwaga damu yao ya uhai kwa hiari yao, wakisimama kwenye ule uwanja wa michezo walivyoweza, mnaona, kwa ajili ya huduma ya Kristo, kwa ajili ya ubatizo katika jina la Yesu Kristo, kwa kunena katika lugha, kufufuka kwa Yesu Kristo, akiishi ndani ya maisha hayo na uwepo wake wa kiungu, hapo huku watu wanaojiita wa Kristo wakiwatesa. Hiyo ni kweli, hiyo ni kweli kabisa. No, ni, ni jeshi la kipepo na wanaostahili kuzimu sijui nini, wanajitokeza namna hiyo na kujipanga wenyewe na kujifanya, anajiita nabii, mke, mfasiri wa kiungu wa neno, hakuna alijuae ila wao, anajiita mwenyewe bali yeye ni muongo. Unaona hapo, mnaona lakini wakati huo huo anaye malaika wake pale aliye na kweli ukweli daima utarudi kwenye hili, unaona, daima utarudi kwenye asili, kwa sababu Mungu kamwe habadiliki kutoka kwa hilo. Sasa na tuliona pia jana usiku, kabla hatuja liacha hili, kusudi litatulike moyoni mwenu. Si kwamba tu katika mfano, Jezebeli alikuwa na binti, mnakumbuka hilo? Nao Ufunuo kumi na tatu ulisema kanisa hili kengeufu Rumi lilikuwa na mabinti, alikuwa ni mama wa makahaba. Hiyo ni Yezebeli alikuwa na binti, naye Yezebeli alifanya nini na binti yake? Unaona jinsi mambo hayo yote, mifano na vivuli. Yezebeli alihakikisha kwamba binti yake ataolewa na Yehoramu, ambaye alikuwa ni mwana wa Yehoshafati katika Uyahudi. Israeli ilikuwa imegawanyika wakati huo, namna hii hii, hapa Yerusalemu na huu hapa Uyahudi. Sema Ahabu alikuwa hapa naye Yehoramu alikuwa hapa. Vema. Yezebeli alikuwa ameishinda hii Israeli yote, ilichukua sanamu, ndipo wote ila Eliya na hilo kundi dogo aminifu. Vema, sasa upande huu walikuwa ni Yehoramu juu ya Yuda, na wakati alipomzaa mtoto na Ahabu, alimchukua msichana huyu na kumuoza kwa mwana wa Yehoramu ama mwana wa Yehoshafati ambaye alikuwa ni Yehoramu, ndipo akaingiza ibada ya sanamu katika Yuda na kujenga madhabahu ya kipagani Yerusalemu. Hivyo ndivyo kanisa Katoliki lilivyofanya hasa, iliyabandika mafundisho yake ya kimadhehebu na kadhalika, na kumkatilia mbali Roho Mtakatifu kutoka kanisani hapa chini, pamoja na binti yake Mutheri, Methodisti, Baptisti, Pentekoste na kadhalika. Hivyo ndivyo alivyofanya hasa, pia ilisema yeye ni mama wa makahaba. Sasa hebu angalia tu kote katika maandiko, ukiona ukiona kitu chochote tofauti katika maandiko na historia ikipiga shabaha zizo hizo, wewe njoo kwangu kama muungwani. Unaona, hiyo ni kweli. Hakipo. Haya madhehebu ndiyo vitu vyenye sumu tulivyowahi kuwa navyo katika Uprotestanti, kujaribu kuwafanya wanadamu walitawale kanisa. Sanamu nyingine kama ile iliyoketi kwenye kiti cha enzi, askofu mkuu, wasimamizi wakuu wa Kipentekoste. Vema, sasa hebu nione fundisho lake ni gani? Lo, no. yey alibatiza katika jina la Yesu, hawezi kuja kwenye hili la Bwana. Ndugu, msiukubali na hilo limekataliwa pia. Nataka mnielewe asije yeyote wenu akahudhuria mkutano huo, huko umekataliwa. Haijalishi wewe ni mgonjwa jinsi gani, kaa mbali nao. Haijalishi Mungu anafanya nini, kama huangalii kupitia kwa miwani yetu, mbona huoni hata kidogo. Wakawa na sanamu ya mnyama, nayo sanamu hiyo ilikuwa na uhai wa kunena. Ni kweli kabisa. Ati hufikiri kwamba anaweza kunena? Hebu mkasirishe kidogo wakati mmoja <laughs> Hakika unaweza kuingia matatani. Ninakumbuka huko Tulsa, Oklahoma, nilikuwa no, nikiingia ni katika machafuko mabaya sana kule. Hayo madhehebu yakaanza kuyumbayumba kule. Nilikuwa nimeketi katika hili jengo siku moja, ndipo nikaona ono. Niliona nani na, na mdogo maskini, mtoto mdogo wa paka, naye alikuwa amelalia mtu wa hariri, naye alikuwa ni jamaa mdogo mwenye sura nzuri sana, nami na, nikaenda pale, nami namwogopa paka, basi nikaenda pale na, nikaenda pale na kuanza kumpapasa papasa. Naye alikuwa akifanya Unajua jinsi wanavyotoa hiyo sauti ya kuchekesha, wajua, nami nilikuwa nikimpapasa, nikasema maskini kitoto cha paka cha kupendeza, naye akasema prr vizuri tu, mwajua. Ndipo nikaangalia nyuma ya mto wake, ameandikwa kijipaka cha Kipentekoste. Vema, nikawazia, sasa hiyo si ni ajabu? Nami nikasema ile halina budi kuwa ni ono. Ndipo kitu fulani kikasema, mradi tu unapapasa manyoya yake hivi, yote ni sawa, lakini sasa kama unataka kuona yeye ameundwa na nini, waruza manyoya yake kinyumenyume Unaona, kwa hiyo nilipo ya kwaruza kwaruza manyoya yake kinyumenyume, mato hayo yakatokeza chanikiwiti nikiwiti, naye alikuwa ni mnyama mkali, amesimama hapo akinitemea mate kwa nguvu alivyoweza. Unaona, kwaruza tu manyoya yake kinyumenyume kidogo. Hebu mwambie ubatizo wake katika Baba, Mwana na Roho Mtakatifu ni wa ibilisi na ni wa kanisa Katoliki, uangalie kile kitakachompata. Unaona, manyoya yake yanasimama. Nikashuka kuja nikamwambia ndugu Jean na hao wengine huko chini katika lo, ndugu Leo na hao wengine, nikasema hakika niliona ono halisi la madhehebu ya Kipentekoste katika hili. Sasa mlango wa tatu, hebu kwanza, fardi ni kanisa lililokufa, limekufa kwa sababu waliuawa. Kwenye wakati huu ni kamba ndogo tu ya uhai. Utaona katika dakika chache kwamba ilikuwa ni kitu gani katika muda mfupi tu, Kuanzia mwaka wa elfu moja mia tano na ishirini hadi elfu moja mia saba na hamsini ilikuwa ni wakati huu wa Sardi. Nayo nyota ama malaika wa nyota iliyokuwa mkononi mwake, ambayo ilikuwa ni malaika ama mjumbe wa wakati huo wa kanisa hilo, limeeleweka dhahiri kwamba nyota ilikuwa ni malaika, naye malaika ni mjumbe wa wakati huo. Vema, vema. Sasa tumemaliza na baraza la Nikea lilikufia huko nyuma, na wote wakaingia katika mamlaka na utukufu. Kanisa na taifa wakaungana. Basi mtu yeyote anaweza kukumbuka vile somo lilivyosema jana usiku, vile wengi wa watu hao walivyowazia utawala wa miaka elfu ulikuwa umeanza na nini yote kuingiza utawala wa miaka elfu pasipo na kuja kwa Kristo. Mnaona, kuja kwa Kristo kunauanzisha utawala wa miaka elfu, jambo la kwanza. Na katika siku hizo walikuwa na, kama ukichukua historia utaona, walikuwa na mayesu wa uongo walioinuka na kadhalika. Mnaona, na hata walidhani ya kwamba Papa alikuwa ni Yesu, huku akimuita Halifa badala ya mwana wa Mungu. Naam, kama Mungu mkubwa mtakatifu ameketi pale hebu niwaambieni jambo fulani. Biblia inasema ya kwamba Yesu atakapokuja kabla hajaja, watailuka manabii wa uongo na watailuka mayesu wa uongo. Hiyo ni kweli. Lo, hapa lakini hebu niingize tu hili moyoni mwako Kamwe hapata kuwako na Yesu yeyote atakayeweka mguu wake juu ya hii inchi mpaka kanisa limekwisha kunyakuliwa na kuondoka. Sasa iwekeni tu hilo ni ani mwenu, kwa maana kutakuwako na Makristo wa uongo watakaoinuka, bali Yesu hatakuwa hapa duniani. Maana parapanda italia na yeye haji, tuna mlaki hewani, kanisa tayari limeondoka. Kwa basi wakati Yesu atakapotokea itakuwa ni kule kurudi, mataifa yanaenda kumlaki hewani. Hayo ni maandiko, mnaona wanaenda kumlaki hewani, ndipo twende juu naye Yesu. ni kamwe hakanyagi ardhini mpaka kanisa limekwisha kunyakuliwa na kupelekwa nyumbani na kwenye karamu ya harusi huko mbinguni, ndipo anayarudia masalia ya Wayahudi. Kwa hiyo sasa lilikuwa limemalizika baraza la Nikea. Kanisa lilikuwa lilikuwa chini ya utawala wa papa kwa karibu miaka elfu moja walikuwa wamewaua wote ambao waliwapinga. Hiyo ni kweli kama unakuja chini ya hilo au uli- uliuwawa, uli, uli kama vile Yezebeli alivyoifanyia Israeli. Kwa jumla, Roho Mtakatifu alikuwa amewaacha isipokuwa tu wachache sana kwenye wakati huu, kama vile Eliya na masalia wa Israeli ambao hawakuwa wamempigia Balaamu goti. Kama ungetaka kusoma hayo pale chini, hiyo ni Wafalme wa kwanza mlango wa kumi na tisa na kifungu cha kumi na nane. Wakati Elia alipokuwa amesimama huko nyuma pangoni, na akasema, Bwana, wamewaua wame- manabii wako wote, wamefanya kila kitu, na mimi bibi, niko peke yangu, nami ndimi tu niliyesalia. Lakini Mungu akamwambia, alikuwa na mamia kadhaa bado ambao hawakuwa wamempigia Baali goti, kwenye walei huko nje. Kwa hiyo Sardi, sasa tunaanza neno lenyewe Sardi kifungu cha kwanza. Neno Sardi katika msamiati wa Kiingereza inamaanisha, kama unataka kulichunguza, inamaanisha walioponyoka. Sardi wa kweli walikuwa ni wale walioponyoka. Hivyo ndivyo Sardi inavyomaanisha sema, walioponyoka. Sasa mnaona, na walioponyoka sasa tutaanza kwenye cha kwanza wenyewe tutauita wakati wa matengenezo, na ni jambo linalofaa sana kwa matengenezo haya, kama tutauita hivyo, kwa sababu ni matengenezo yalikuwa ni walioponyoka, ambao walitoka na kuponyoka kutoka kwake. Sasa hebu tukichukue kifungu cha kwanza. Kwa malaika wa kanisa lililoko Sardi andika, haya ndiyo anenayo yeye aliye na roho saba za Mungu na zile nyota saba na yajua matendo yako ya kuwa una jina la kuwa hai nawe umekufa. Sasa salamu. Sasa zile roho saba ni zile roho saba na nyota saba, hizo roho zilikuwa ni malaika waliokwenda kwenye zile nyota ambazo zilikuwa ni wajumbe roho saba mara saba mbalimbali. Roho Mtakatifu angemtia mafuta mjumbe ambaye alikuwa ni nyota katika siku yake. Roho, roho ni wa milele, nayo nyota iliyofanywa kwa kusudi kuakisi nuru kwenye giza la nyakati hizi za kanisa ambapo taa na nyota zinawakilisha malaika roho, alikuwa ndiye aliyeenda kwenye nyota Henry na kuiakisi nuru ya Roho Mtakatifu kupitia kwa nyota hii ya wakati huo wa kanisa hilo, mpate kujua. Nashangaa hizo roho saba zilikuwa ni nani. Ni wale wajumbe saba wa zile nyakati saba za kanisa, mnaona. Sasa, na kila wakati nyota ilipojitokeza jukwani, Roho Mtakatifu alishuka na kuitia mafuta nyota hiyo na kuiweka kama tu ile ya kwanza ilivyokuwa. Sasa hebu hebu niwathibitishie hilo. Paulo alisema, kama ukitaka kujua ilikuwa ni nyota ya aina gani, kwa sababu kumbuka, shetani ni nyota pia, nyota ya asubuhi. Sasa angalieni, Paulo alisema yeye mnaamini yeye alikuwa ndiye nyota ya kanisa la Efeso. Yeye alisema, sasa kama unataka kujua kama ni kweli ama si kweli, katika Wagalatia moja nane Paulo alisema akinena pale kwamba baada ya wakati kuja mbwa mwitu wakali na kadhalika, alisema kama malaika akishuka kutoka mbinguni kufundisha injili nyingine yoyote. Sasa ye alijua mtu huyo alikuwa anakuja, aliyeonekana kama malaika na halifa mkubwa, akasema haidhuru ni nani, kama malaika ama mtu yeyote akija kwenu na kufundisha jambo lingine lolote mbali na hii injili tuliyowafundisha, na alaaniwe. Hiyo ni kweli. Paulo ndiye aliyewashurutisha kubatizwa tena kama hawakuwa wamebatizwa katika jina la Yesu Kristo, tuone, mkabatizwe tena kusudi mumpokee Roho Mtakatifu. Matendo kumi na tisa tano ye alikuwa ndiye pia aliyeweka mikono juu ya watu na karama na kuliweka kanisa katika utaratibu, pamoja na kufanya miujiza, uonyaji wa kiungu, karama za lugha, kufasiri lugha. Hiyo ni kweli. Wakorintho wa kwanza kumi na mbili, mwone yale aliyosema Paulo. Wakorintho wa kwanza kumi na mbili, nanyi mtalipata. Aliweka kanisani, Mungu aliweka kanisani karama hizi kubwa. Paulo alizipangilia na kuziweka katika utaratibu, zipate kutenda kazi kwa utukufu wa Mungu. Paulo alisema, hivyo basi, kama mtu yeyote haidhuru yeye ni wadhehebu gani, anayejaribu kuambia ya kwamba siku za kunena kwa lugha, kufasiriwa kwa lugha, uponyaji wa kiungu, na miujiza na ushuhuda wa Roho Mtakatifu kama ubatizo na alaaniwe, kwa maana roho yeye yule aliyekuwa juu ya Paulo atakuwa ni roho yeye yule aliyetumwa kwenye wakati huo mwingine wa kanisa yule yule kwa wakati huo mwingine wa kanisa na yule yule hata mwisho wa wakati wa kanisa, roho yule yule Roho Mtakatifu. Unaamini hilo? Kama ukiangalia hili hili limeandikwa hapa mwandishi alijua, angalieni roho saba, angalia herufi kubwa R, Roho Mtakatifu ni mmoja tu. mm -hmm. Roho Mtakatifu yule yule akija mara saba kwenye nyakati zote za kanisa akiwa na nuru ile ile Mnalipata sasa? nyakati saba za kanisa, mara saba, huyu Roho Mtakatifu angeubeba ujumbe huu huu ambao ulitangaziwa laana kwa mtu yeyote ambaye angeubadilisha. Sasa angalia kama hilo linaafikiana na ufunuo wa kitu hicho chote. Yeye alisema kila atakayeondoa au kuongeza kwake, huyo ataondolewa sehemu yake kutoka kwenye kitabu cha uzima. Hicho ni kitu hicho chote kufunikwa. Basi kwa hiyo hakuna nafasi kwako kuruka ama kujibania mahali pengine popote. Unaona maana, hilo ndilo maisha yake Yesu alisema nitamwondolea sehemu yake katika kitabu cha uzima. Sasa mnasema sehemu gani ya kitabu cha uzima? Wapo watu wengi walio na majina yao katika kitabu cha uzima ambao hakika watashindwa. Mnajua hilo, sivyo? Mnakumbuka yale mafundisho hivi majuzi usiku tuliyapata, huenda tukayapitia hayo. Haisikiki ni nzuri, bado haionekani kuwa sawa. Mnaona Yuda Iskariote alikuwa mwana wa Shetani, alikuwa ni ibilisi aliyedhihirishwa katika mwili Biblia ilisema alikuwa hivyo. Biblia ilisema alizaliwa mwana wa upotevu. Angalieni hili kwa dakika moja tu. Sasa kwenye huu alikuwako Yesu, huyu hapa mwizi, mkono wake wa kulia, huyu hapa alikuwa mmoja, mkono wake wa kushoto. Sasa wakati Yesu alikuwa ni mwana wa Mungu, hiyo ni kweli. Sasa watu wengine huona tu misalaba mitatu, bali kulikuwa kwao minne, misalaba minne. Sasa msalaba ni kitu gani? Ni mti hiyo ni kweli . Biblia ilisema amelaaniwa, kila mtu aangikwaye juu ya mti. Naye alifanywa laana kwa ajili yetu, aliangikwa mtini. Ulikuwa umekatwa ukaanguka, bali ulikuwa mti. Hiyo ni kweli. Vema, hapa chini, chini ya kilima ulisimama mwingine. Yuda alijinyonga juu ya mkuyu. Hiyo ni kweli. Angalieni, Huyu hapa mwana wa Mungu alitoka mbinguni, anarudi mbinguni, akichukua pamoja naye mwenye dhambi aliyetubu. Huyu hapa mwana wa upotevu alitoka kuzimu, anarudi kuzimu, akichukua pamoja naye, ikiwa wewe ni mwenye dhambi asiyetubu naona mwenye dhambi asiye tubu. Ikiwa wewe ni mwana wa Mungu jiokoe mwenyewe pamoja na sisi pia. Huyo alisema, tuna hubiri, yule mhubiri wa Injili tunastahili kile tunachopata, lakini mtu huyu hajafanya chochote. Bwana nikumbuke utakapokuja katika ufalme wako. Huyo alikuwa ni nani? Ilikuwa kidogo jana usiku ama usiku uliotangulia. Huyu ni Habili wa Mungu, huyu ni Kaini wa Ibilisi. Kama vile Kaini alivyomuua Habili madhabahuni, Yuda alimuua Yesu madhabahuni. Hiyo ni kweli, moshi unapanda tu juu huko nyuma sana katika Edeni na unatulia papa hapa tena. Hiyo ni hakika. Lo, ni tukufu barabara, ile ya kale barabara ya kale iliyobarikiwa iliyojaa tu utukufu Now we find here... Excuse me. Sasa, sasa tunaona hapa of..., samahani ya kwamba kanisa hili la Sardi, wa malaika yeye alisema roho saba, ye, hizo roho saba, yeye aliye na hizo roho saba wa malaika wa kanisa lililoko Sardi andika, haya ndiyo anenayo yeye aliye na hizo roho saba za Mungu. Na sasa ni wangapi wanaojua ya kwamba Mungu ni roho mmoja hakika? God, Mungu, roho mtakatifu Mungu Baba Roho Mtakatifu wote ni mtu yule yule, maana Mariamu alikuwa na mimba ya Roho Mtakatifu. Sasa nini? Bali Mungu alimtumia huyu Roho Mtakatifu katika nuru saba mbalimbali za kiinjilisti kwa kanisa, nyakati saba za kanisa. Mnalipata nyakati saba za kanisa. Sasa mnasema Mungu hafanyi hivyo lo, no. Na ndugu, angalia ye aliitumia roho ya Eliya, na wakati Elisha alipoondoka, Eliya alipoondoka, Elisha alipokea sehemu maradufu yake. Ndipo Elisha aliposhikwa na ugonjwa akafa, ndipo ilirudi tena juu ya Yohana Mbatizaji. Kitu kile kile kikamfanya atende kama tu Eliya alivyotenda, kuishi nyikani na kadhalika. Hiyo ni kweli, nayo imebashiriwa kuja tena katika siku za mwisho. Naona Mungu anamtumia Roho huyo kotekote, naye Yesu alitoa mafuta kwa Roho Mtakatifu, akazunguka huku na huku akitenda wema. Hiyo ni kweli, naye Roho Mtakatifu yule yule aliyekuwa juu ya Yesu alirudi moja kwa moja kanisani kwenye siku ya Pentekoste, anarudi moja kwa moja kwenye wakati unaofuata, wakati unaofuata, wakati unaofuata. Basi ni kitu gani Roho Mtakatifu mmoja na yeye yule no. Hivi hamwoni? Mungu juu yetu katika Baba, Mungu pamoja nasi katika Mwana, Mungu ndani yetu katika Roho Mtakatifu. Ni ofisi tatu wala si miungu watatu, mnaona. Na sifa hizo tatu, Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, ni za jina moja, Yesu Kristo. Sema sasa, angalieni sasa tunapoendelea Zile roho saba, asema yeye anayeshikilia. Kwa maneno mengine, anawashika wajumbe wake, wajumbe watakaotiwa mafuta kwa roho mtakatifu. Kwa roho mtakatifu yule yule ambaye Paulo yule wa kwanza aliyetiwa mafuta, naye wa pili, wa tatu, wa nne, wa tano, wa sita na wa saba, wote wako kwenye mkono wake wa kulia, ndio wakitoa nguvu zao na nuru yao kutoka kwenye mkono wake wa kulia. Sasa yeye alipaa juu, naye Filipo akasema wakati alipokuwa akifa, ama Stefano alisema, naona mbingu zimefunguka na, na Yesu ameketi mkono wa kulia wa Mungu. Hiyo haimaanishi kwamba Mungu ana mkono mkubwa mno wa kulia na yeye ameketi juu yake, bali mkono wa kulia unamaanisha mkono wa kulia wa nguvu na mamlaka. Mwili huo ambao Mungu aliumba, sitamwacha mtakatifu wangu aone uharibifu, wala sitaiacha nafsi yake katika kuzimu bali nilimfufua na kumweka badala ya roho juu ya madhabahu. Angalieni, wakati walipomwona yeye, yeye ameketi madhabahuni, na alikuwa na kitabu mkononi mwake, na hakuna mtu aliye juu ya inchi wala chini ya inchi wala popote pale aliyeweza ama aliyestahili hata kukiangalia hicho kitabu, bali mwanakondoo ambaye kana kwamba alikuwa amechinjwa tangu kuwekwa misingi ya ulimwengu, huko nyuma kabisa mwanzoni, wakati yeye alipowazia juu ya mwili huu uliokombolewa kwa mara ya kwanza, alikuja akakichukua kutoka mkono wa yeye aketie juu ya ketie, kiti cha enzi, kisha akaketi mwenye Amina. Haya basi, hayo ni maandiko, ni mazuri tu. Mnaona sasa, yeye ashindaye ataketi pamoja nami juu ya kiti changu cha enzi, kama mimi nilivyoshinda na kuketi kwenye kiti cha enzi cha Baba yangu. Kwa maneno mengine, ilichukua ndani ya mwili wangu, Roho Mtakatifu ilishinda mambo yote ya ulimwengu kupitia majaribu kwa Roho Mtakatifu na kuchukua mamlaka, na ndani yake mnakaa utimilifu wa uungu kwa jinsi ya mwili. Nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani mikononi mwangu, akasema mamlaka yote basi. Mungu hana mamlaka kama yeye ni mtu mwingine, kwa kuwa Biblia ilisema, Yesu alisema baada ya kufufuka kwake ya kwamba mamlaka yote mbinguni na duniani pia yaliwekwa mkononi mwangu. Naye Yesu anakuja kutoka mbinguni pamoja na elfu kumi mara elfu kumi ya watakatifu wake. Nayo Biblia inasema ya kwamba mbingu ilikuwa tupu kwa muda wa nusu saa. Yuko wapi jamaa huyu mkubwa Mungu basi? <laughs> Mnaona, yupo ndani ya Kristo hakika. Na tunaposhinda kwa Roho Mtakatifu kama vile alivyofanya, tutaketi pamoja na yeye wakati akichukua kiti cha enzi cha duniani cha Daudi, tuketi na kutawala pamoja naye kama tu yeye alivyofanya huko juu, amina, pamoja na uwezo na mamlaka juu ya dunia nzima. Nao ni dunia inaugua ikingojea madhihirisho ya wana wa Mungu wapate kudhihirishwa, mwana wa Mungu, kwa sababu hata hivyo ulimwengu huu haukutolewa upate kutawaliwa na Mungu. Hebu tuone kwamba hiyo ni kweli. Mungu wa dunia hii ni nani? Mwanadamu. Hiyo ndiyo milki yake wote, kila kitu duniani kinatawaliwa na mwanadamu. Kupitia kwa dhambi alianguka, kupitia kwa nguvu za Kristo za ukombozi anarudi tena. Hiyo ni kweli, kwa sababu dunia ni mali ya mwanadamu, alipewa naye, alikuwa mtawala juu ya kila kitu, na viumbe vyote vinaugua vikingojea wakati huo ambapo wana wa Mungu atadhihirishwa tena. No, mie lo no, jamani, madhihirisho ya wana wa Mungu. Sasa afadhali tuliache hilo sasa hivi, lakini hao wajumbe wako kwenye mkono wake wa kulia, wakingojea popote anapowatuma, watasema kitu kile kile, kwa ro kuwa Roho Mtakatifu aliyekuwa ndani ya Kristo no. Roho aliyekuwa ndani ya Kristo wakati alipoondoka yeye alisema, bado kitambo kidogo na ulimwengu Cosmos, neno la kiunani ambalo linamaanisha utaratibu wa ulimwengu, sio dunia, ulimwengu, utaratibu wa ulimwengu, hawataniona mimi tena, madhehebu ama chochote kile, hawataniona mimi tena. Hata hivyo, ninyi mtaniona mimi, kanisa mwaminio, kwa kuwa mimi mimi niwakilishi nafsi, ni kweli, nitakuwa pamoja nanyi, hata ndani yenu hata ukamilifu wa dahari. Yesu Kristo yeye yule jana, leo na hata milele na aliona basi, kama huyo alikuwa ni Roho Mtakatifu wa Kristo aliyekuja kwenye siku ya Pentekoste, aliyefanya mambo hayo ni Roho Mtakatifu wa Kristo ndiye aliyesukumiwa hapa nje. Roho Mtakatifu wa Kristo angali anashikilia hapa ndani. Roho Mtakatifu wa Kristo angali anashikilia hapa hapa chini, mpaka mwisho wa ulimwengu. Roho Mtakatifu yule yule aliyemjaza Paulo kwa Roho Mtakatifu na mambo aliyofanya, atamjaza huyu Ireneo ajaye, Roho Mtakatifu amjaze Martin ajaye, Roho Mtakatifu awajaze hao wengine wajaye, Roho Mtakatifu na alinijaza mimi na wewe tukajaa roho mtakatifu, na ni baraka za kipentekoste kutoka kwenye kanisa moja hadi lingine. Alfa na omega, mwisho na mwanzo na yote, shina na mzao wa Daudi, nyota ya asubuhi, huwa la uandani, nyinyoro ya mabondeni, chochote zaidi. Baba, mwana, roho mtakatifu, aliyeko wako, aliyeko na atakayekuja, alfa omega yote yote kwa yote. Lo no, jamani, hilo lingenifanya kuimba wimbo o no. Ati mnasema mimi ni nani? Kasema Yesu, ati mlisema nilitoka wapi? Je, mnajua baba yangu, ama mwaweza kujua jina lake yeye? Yeah, alisema mimi ni Alfa na Omega, mwanzo kutoka mwisho. Mimi ndimi uumbaji wote, na Yesu ndilo jina mimi ndimi niliye nena na Musa katika kichaka kilichowaka moto. Mimi ndimi Mungu wa Ibrahimu, yote ya asubuhi ing'aayo, hiyo ni kweli. Mimi ndimi ua la uwandani. Basi mlisema nilitoka wapi? Mimi ndimi uumbaji wote, bali Yesu ndilo jina. Familia yote mbinguni na duniani inaunganika katika jina hilo moja la kote ulimwenguni, lililobarikiwa, likajazwa na Roho Mtakatifu, likaruka chini, likatajwa na Roho Mtakatifu, likanenwa na Roho Mtakatifu, likazaliwa na Roho Mtakatifu, jina hiyo. Ni kweli, Mungu aliipa hilo familia yote ya mbinguni na duniani na kila kitu ndani yake. Kila goti litapigwa kwa jina hilo, wala hakuna jina lingine chini ya mbingu walilopewa wanadamu, ambalo hatuna budi kuokolewa. Si labda tunapaswa, bali hatuna budi kuokolewa. Lo, ninalipenda. Ni nzuri tu, vema, katika mkono wake wa kulia sasa. Mnalipata ni kanisa la Kipentekoste, uweza, ishara, maajabu yakifanywa kote kote njiani. Sasa sisi ni tulishuka, tukapitia kwenye wakati wa giza, ambamo lilikuwa karibu kuzimika. Sasa hebu tukichukue kifungu hiki cha pili. Lo, ninaamini tutaendelea tu kidogo na hiki cha kwanza bado. Na yajua matendo yako ya kuwa una jina la kuwa hai nawe umekufa. Tungueni kwenye kanisa hili lingine hapa, utaona wala hujalikana jina langu, kanisa lifuatalo hukulikana jina langu church, lakini katika kanisa hili una jina Angalieni hapa, kanisa hili lilitunza jina lake, kanisa hili lilitunza jina lake, kanisa hili lilitunza jina lake. Na kanisa hili likapitia kwenye wakati wa giza, wala hakuna kitu kilichosemwa juu yake, wakati walipotokea kwenye uzima upande huu wale wa kwanza wachache walioponyoka, wakati Lutha alipowatoa. Una jina na kuwa uhai, bali umekufa. Sasa, walitumia jina gani baada ya kuacha kulitumia jina la Yesu? Baba, Mwana, Roho Mtakatifu. Wala hakuna kitu kama hicho, limekufa, ni theolojia iliyokufa. Niambieni, je, Baba ni jina? Ni baba wangapi walio hapa ndani? Inua mkono wako. Ni nani kati yenu jina lake ni baba? Wana na wanadamu hivyo hivyo, ndivyo ilivyo, sio jina lake. Si Roho Mtakatifu, hivyo ndivyo alivyo. Yeye ni Roho Mtakatifu. Jina Roho Mtakatifu si jina, Roho Mtakatifu ni sifa. Baba, Mwana na Roho Mtakatifu. Kwa hiyo mnaona pale, haina msingi tu kama uwana wa milele ulivyo. Hakuna kitu kama uwana wa milele, mwana huzaliwa milele, kamwe haikuanza. Hakuna kitu kama hicho. Kama nilivyosema hivi majuzi usiku, kama kuzimu ya milele. Unapataje kuzimu ya milele kamwe? Kuzimu ilikuwako daima? Basi Biblia ilisema iliumbiwa ibilisi na malaika zake. Daima ungekuwako na kuzimu, kama daima kutakuwa na moja, ingalibidi kuwekwa na moja hapo mwanzo na kile ni nani aliyeitumia huko nyuma, wakati wakati yeye alipokuwa El Ela Elohimu anayeishi peke yake wakati hakuna kitu kingine, basi kuzimu ilibidi iwe papo hapo pamoja naye. Mnaona, kuzimu iliumbwa kwa ajili ya Ibilisi na malaika zake, na waovu wote watatupwa ndani yake. Hiyo ni kweli kabisa, wataadhibiwa kwa labda miaka milioni mia moja kwa yale waliofanya, lakini utakuja wakati ambapo watakuwa na mauti ya pili. Hakuta kuwako na kitu kilichosalia kwao. Kila kitu kilichokuwa na mwanzo kina mwisho. Kwa hiyo tunaupokea uzima wa milele, tunapokea sehemu ya hiyo nuru limwengu ambayo ilikuwa huko nyuma kabla hapaja kuwapo na molekuli. Hiyo nuru ya Mungu huingia moyoni mwetu, ambayo hutuangazia hata tunamuona Yesu. iba ilisema, hatuoni mambo yote bali tunamuona Yesu. Sasa yeye yeah, alisema inajua ni nani? mimi ndimi niliye na zile roho saba, zinazotumwa kwa yale makanisa saba. Ninajua kazi zako zote na yote kuzihusu, bali una jina ya kwamba u hai, bali umekufa. Sasa kumbukeni, wakati huu ulikuwa ni wanani? Martin Luther, wakati wa Kilutheri. Sasa walihukumiwa hapo mwanzo, hata haikuwabidi kuanza, walikuwa wamekufa kwa kwanzia haikuwabidi wali kufa, walikuwa tayari wamekufa. Mnaona waliponyoka tu. Sasa angalieni hili sasa, hebu tusome kifungu kinachofuata. Kukesha, uwe mwenye kukesha, ukayaimarishe mambo yaliyosalia yanayotaka kufa, maana sikuona matendo yako kuwa yametimilika mbele za Mungu. Sasa yeye anazungumza na Lutha. Sasa sote tunakubali ya kwamba huu huu ulikuwa ni wakati wa Lutha ambao ulikuwa ni wa yale matengenezo. Sasa yeye alisema nini? Unileta jina la uongo kwamba u hai, bali umekufa. Walifanya nini? Walilirudisha moja kwa moja katika dhehebu tena. Basi, nyani haoni kundule, msipayuke payuke Katoliki. Unaona maana, mmerudi moja kwa moja ndani yake mkitumia kanuni zake zile zile za imani na majina na vema. Luther alitoa nyingi za katekismu na kadhalika ambavyo kanisa Katoliki lilikuwa navyo, na wakajitwalia jina wenyewe. Unaona una jina ya kuwa uhai ambao mmetoka kutoka kwenye miaka hii elfu moja iliyokufa hapa, nanyi mngali mnalishikilia hilo jina. Una jina, mnakumbuka, uhakikisha hiyo ni kweli. Hayo makanisa mengine yalisema, mmelitunza jina langu, mmelitunza jina langu katika wakati huu, walilipoteza. Naye anakuja hapa nje na kusema una jina lingine ya kuwa uhai. Nawe umekufa. Lo, no, ninyi Wamethodisti, Wabaptisti, Presbiteri, Walutheri na Pentekoste, mbuni mkabatizwe katika jina la Yesu Kristo kwa ondoleo la dhambi zenu. Unaona, ondokeni kwenye kanuni hizo za imani zilizokufa na kadhalika, ambazo ni za kanisa Katoliki ambalo litaangamizwa na binti zake wote pamoja naye. Hakuna mtu anayeweza kusema kwamba Baba Mwana na Roho Mtakatifu hizo namna ya na kitu hicho, nao wanakiita Utatu Mtakatifu. Utatu inataka mtu fulani apate hata neno utatu katika Biblia, aje aniambie habari zake. Litafute tu neno utatu, hata haliko huko ndani. Hakuna kitu kama hicho. Sasa sasa nayo yanataka kufa. Shikilia hicho ulicho nacho, Luther alikupokonya shikilia hicho, maana kinataka kufa. Uta nini? Watakutakasa urudi ndani yake tena, shikilia hicho, kinataka kufa. Sasa wala sikuona matendo yako kuwa yametimilika bado mbele za Mungu. Hilo ilinapendeza. Lo, jamani! Ninapenda hilo. Si makamilifu. Kwa nini? Walikuwa wamehesabiwa haki tu. Musa alihubiri kuhesabiwa haki, ilibidi utakaswe, kisha ujazwe na Roho Mtakatifu, ndipo hawakuwa mali yao wenyewe, walikamilishwa na Roho Mtakatifu ndani yao. Mkristo siye aliye mkamilifu, ni Roho Mtakatifu aliye mkamilifu ndani yake. Mnaona? hilo ndilo, kama vile nimesema, si mlima mtakatifu, ni Mungu mtakatifu juu ya mlima, si kanisa takatifu, si watu watakatifu, bali ni Roho Mtakatifu kanisani na ndani ya watu. Hiyo ndiyo sehemu takatifu mnaona. Wala sikuona matendo yako kuwa yametimilika, hujafikia ukamilifu, kwa sababu tunaona sasa kwamba walikuwa na kuhesabiwa haki papa hapa, kuhesabiwa haki nayo, na hii ilikuwa la samahani, kuhesabiwa haki kuko papa hapa chini ya Luther na utakaso uko hapa na huyu hapa Roho Mtakatifu, mnaona. Sasa hizo elementi tatu zilizofanya kazi katika nyakati hizo tatu za makanisa, hizo ndizo zinazohitajika kukamilisha kuzaliwa kukamilifu. Zilishika tu mimba kama selizazi ndogo katika tumbo la uzazi la mama. Hiyo ni kweli. Roho Mtakatifu akija katika kuzaliwa. Sasa nataka kuwaulizeni jambo fulani. Wakati kuzaliwa kwa kawaida kunapotukia, jambo la kwanza linalotukia ni lipi? Maji. La pili ni lipi? Damu. Hiyo ni kweli. Jambo linalofuata roho. Hiyo ni kweli. Ni kitu gani kilichotoka katika mwili wa Yesu hapo alipokufa? Walimchoma ubavuni mwake, ndipo maji na damu ikatoka. Na mikononi mwako naiweka roho yangu. Maji, damu, roho. Kwa hiyo tukiisha kuhesabiwa haki kwa imani, Warumi tano moja, tuna amani na Mungu kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Kuhesabiwa haki, utakaswa, Waebrania kumi na tatu kumi na mbili na kumi na tatu, Yesu aliteswa nje ya malango apate kuwatakasa watu kwa damu yake mwenyewe. Luka 24:49 lakini kaeni katika mji wa Yerusalemu mpaka mtakapovikwa uwezo utokao juu Akiisha kuajilia Roho Mtakatifu, basi mtakuwa mashahidi wangu katika Yerusalemu, Yuda, Samaria. Si wakati unapokuwa askofu, si wakati unapokuwa shemasi, si wakati unapokuwa mchungaji, si wakati unapokuwa mchungaji, si wakati unapokuwa papa, lakini akiisha kuajilia juu yenu Roho Mtakatifu, basi mtashuhudia. Unaweza tu kushuhudia kanisa lako na kanuni yako ya imani, kama kama we ni shemasi tu, ama kama wewe ni mchungaji tu, ama kama wewe ni papa tu, ama kama wewe unashuhudia kanuni ya imani. Lakini Roho Mtakatifu anapokujilia basi utashuhudia habari zake. Na kazi alizofanya utazifanya pia, kwa sababu uzima wake uko ndani yako. Lo, lo! Jamani, jamani, namna hiyo! Naam, Bwana! Lo, ninalipata zaidi zaidi hapa juu ninaamini kuliko mnavyolipata huko nje. Ninajisikia tu vizuri nalo mambo yanayotaka kufa uyaimarishe. Sasa yeye yeah, anasema hapa sasa kwenye kifungu cha tatu. Basi kumbuka jinsi ulivyopokea na jinsi ulivyosikia, inapenda hilo yashike hayo na kutubu, walakini usipokesha itakuja kwako kama mwizi, wala hutajua saa nitakayokuja kwako, ambayo nitakuja kwako. Shika sana kuhesabiwa haki kwako kushikilie, usiwaruhusu hao watu wa kunyang'anye huko. Hayo pia uliopokea, ulisikia, walisoma Biblia ile ile, ile tunayosoma mnaona, lakini hawakuichukua tu yote kwa kuwa haikufunuliwa kwao, haikuwa ni kwa ajili ya wakati wao. Hiyo ndio sababu watatokea kwenye ufufuo. Walitembea katika ile nuru waliokuwa nayo ya kutembelea, kwa hiyo watafufuliwa. Sasa nimewasikia Wapentekoste wengi wanaohubiri ubatizo wakisema hawa Walutheri na kadhalika hawatafufuliwa. O naam, najua ile hadithi ndogo kuhusu Daktari Hegre kule juu. Wakati nilipomwambia yeye, alisema sisi tuna nini? Nikasema mwajua Waliinua seminari ile kuu ya Kilutheri huko Bethany, huko Minneapolis. Basi akasema vema, sisi Walutheri tuna nini? Nikasema vema, nitakuambia, ninaamini mnaye Kristo. Naye akasema vema, tunataka tunamtaka Roho Mtakatifu. Akasema je, unafikiri tunaye? Nikasema kwa uwezekano. Kisha nikasema mnaamini mkielekea kwake? Akasema vema, una maana gani? Sasa wana maelfu ya ekari pale ambazo wanafunzi wao endapo hawawezi hawawezi kujilipia masomo, waliwaruhusu kufanya kazi na kulima mahindi. Nasema vema, kuna kuna meza kubwa tu, walinipa moja ya hiki chakula maalum cha jioni kule chini kwenye seminari hiyo kubwa. Na sasa hao ni watu wazuri. Daktari Hegre ameketi hapa na ndugu Jack Moore hapa, maana nilimweka karibu ambapo kama akianza kuunga maneno makubwa nisiyo yajua ningemgusa Jack kwa mguu wangu nione kile alichosema, mnaona? Kwa hiyo basi nikasema, aliketi karibu nami, ndipo akasema vema, kile tunachotaka kufanya ni kutafuta kujua kitu fulani hapa. Kasema tuna njaa ya Mungu, kisha kasema tulisoma kitabu juu ya Pentekoste, zile karama tena. Kasema tukaenda, baadhi yetu ndugu, tuliruka kwa ndege hadi California, tukakutana na huyo mtu aliyekiandika kitabu hicho, nami na ninamjua akasema tungetaka kuona baadhi ya karama hizo zikitumika. Akasema sina yoyote ya hizo, akasema niliandika tu kuzihusu. Kwa hiyo akasema, kisha akasema ndipo tulipokuja kule na kuona haya, tuna njaa, tunamtaka Mungu ndipo nikasema pema, siku moja alitokea mtu, mwajua, katika shamba lake mwenyewe pale. Naona siku moja alitoka, akaenda, akalima shamba kubwa mno na akang'oa mizizi yote kwake na kila kitu, kisha akapanda mahindi. Kila asubuhi alienda mlangoni na kuangalia aone kama alikuwa na mahindi yoyote. Muda si muda, mwajua, asubuhi moja majani mawili madogo yalikuwa yakitokeza. Mtu yeyote aliyewahi kulima mahindi, uko wapi George Wright na hao wengine, Roy Slaughter na hao wengine, mwajua, hayo majani mawili madogo yanayochomoza Lo, akasema "Mungu asifiwe kwa ajili ya shamba langu la mahindi." Nikasema, "Hivi alikuwa na shamba la mahindi?" Akasema, "Well, vema, kwa njia moja." Nikasema, "Kwa uwezekano ndiyo." Nikasema, hiyo ilikuwa ni ninyi Walutheri katika yale matengenezo ya kwanza, mkizaa lile jani dogo la kwanza. Mnaona? Vema, nikasema, muda si muda mahindi hayo yakakua. Sikumwambia juu ya mabaki, unaona niliacha tu aendelee na mahindi yalivyokuwa. Kwa hiyo nikasema, hayo mahindi yakakua, baada ya muda kidogo yakapata kishada, ndipo hicho kishada kikaliangalia hilo tawi na kusema ahaha. Wewe una chochote, maskini enye Walutheri baridi. Unaona kasema mimi ni mimi, mimi ni mzalishaji. Ule wakati mkuu wa kimishonari, upepo ukavuma, ipo maskini vishada vikaanguka namna hiyo na kuanguka chini. Huyo ni Wesley, utakaso. Unaona huo ulikuwa ndio wakati mkuu sana wa umishonari uliowahi kuwa nao. Umekuwa ni kanisa la kiWesley kwenye wakati wa Wesley, hata unashinda wakati huu. Wakati wa kanisa la kiWesley ulikuwa ni wakati wa umishonari, nao ulieneza Ulifanya nini? Ulilieneza. Unaona, hata maumbile yanashuhudia hizi tatu, hapo hapo maumbile yenyewe. Mungu hapo mwanzo alilifanya kusudi liwe hivyo, haikubidi hata kuwa na Biblia. Unaweza kuiangalia maumbile na kuona mahali ulipo, unaona. Halafu basi na hapo, baada ya kitambo kidogo, ikaanguka kule basi ni kitu gani kilichotokea? Likatokea shuke la mahindi lilikuwa na punje juu yake. Hilo lilikuwa ni kundi la Kipentekoste. Sasa hilo kundi la Kipentekoste lilikuwa ni kundi la aina ile ile. Hapa chini, kutoka hapa, alikuwa na majani mawili ya mahindi, Luther. Hapa alikuwa na kishada, Wesley. na hapa chini alikuwa na punje ya mahindi. Kitu gani? Jinsi hasa ilivyokuwa hapa nyuma, kitu kile kile. Vema. Sasa hiki kilikuwa ni kitu gani hapa? Mnasema vema. Sasa Kipentekoste alisema Sina haja nawe Methodisti wala ninyi Walutheri, lakini hata hivyo uhai ule ule uliokuwa kwenye yale majani mawili madogo ulisaidia kufanya kile kishada, na uhai uliokuwa katika kile kishada uliyafanya hayo mahindi. Kwa hiyo mnaona, wote ni mpango wa Mungu. Walikuwa na Roho Mtakatifu kwa uwezekano, vivyo hivyo na Wesley chini ya utakaso. Lakini siku hizi ilirejesha kunena kwa lugha na kurudishwa kwa ule mwanzo huku nyuma, Roho no, Mtakatifu yule yule, mnaona wale wa kweli amina. Naam, vema, shikilia sana yale ambayo umesikia down. ya Now, sije ya kafa sasa. kifungu cha nne ninaamini ndicho, lakini unayo majina Human machache started, katika Sardi, watu wasioyatia mavazi yao uchafu, nao watakwenda pamoja nami hali wamevaa mavazi meupe, kwa kuwa wamestahili. Sasa, sasa usiunde dhehebu kutoka kwake. hatutaki kufanya hilo la nina We nini, nini nimesoma kifungu like kingine sivyo, ama sikusoma huh? Naam, yeah, naam hiyo we'll ni kweli naam, pema naam, katika Sardi hawaja yachafua mavazi time yao, ulikuwako na wachache wao ambao wangali wasingesujudia kitu hicho, nao wakajitakasa na kujisafisha, wale wakale kutoka huko nyuma kabisa, Pentekoste waliojazwa na Roho. Wengi wao wakati huo hapo, wakati wa Lutha ulipoanza kuunda dhehebu, wakafanya nini? Walianza kurudi moja kwa moja nyuma kama Biblia ilivyosema, wakitenda kama mama yao, wakashuka chini moja kwa moja wakaunda dhehebu. Lakini wachache wao wakasimama moja kwa moja kwamba wasingefanya hivyo, wakaanza moja kwa moja kumtetea Mungu, akasema Kasema, vema sawa, una majina machache, nao wanastahili kutembea mbele zangu, wamevikwa mavazi meupe. Usiunde dhehebu, usilichukue fundisho la Wanikolai. Sasa usianze kuunda dhehebu lako tena, bali kaa huru katika Mungu. Hebu Roho Mtakatifu awaongoze mnapoendelea. Unao wachache wao waliosalia bado. Sasa kifungu cha tano, ninaamini aliye na sikio na asi, hebu tuone la yeye ashindaye, huyo atavikwa vazi jeupe, wala sitalifuta jina lake katika kitabu cha uzima, bali nitakiri jina lake mbele za Baba na mbele ya malaika. Sasa majina machache masalia, wachache sana wadogo walisalia, ambao hawakulichukua kuchukua, hawakuchukuliwa na mafundisho ya Katoliki. Vema, sasa tunakuja kuzungumza juu ya yale matengenezo. Ningetaka kunini iliacha msingi wa Luther, ili kwamba niweze kuuweka hapa. Sasa kifungu kifuatacho kilisema, yeye aliye na sikio na alisikie neno hili ambalo roho ayaambia makanisa. Mungu akijaribu kuwaonya hapa, wakae nje ya unikolai huu. Kaeni mbali na hapo, yawekeni mavazi yenu pasipo kutiwa madoa na mambo yoyote ya ulimwengu. Kaeni tu huru ndani yake, naye angewaongoza na kuwaelekeza. Sasa huo ndio mwanzo wa kwanza. Sasa kwa matengenezo ninamaanisha wale walionusurika, wale waliokuwa wamenusurika hata katika kanisa la Sardi. Mnaelewa yale ninayomaanisha? wale ambao walikuwa wangali wamekitoroka kitu hicho kiovu sana. Sasa hiyo sasa tutalichukua tena kesho usiku na kulishusha moja kwa moja hapa chini, katika katika wakati wa Kipentekoste na kuwaonyesha. Huo ndiyo hasa sasa. Kuna baadhi ya mambo haya tunayozungumza habari zake hapa kwamba wao waliutorokaje. Sasa tutalichukua hilo chini kwenye wakati unaofuata, mnaona hatuna budi kulichukua kulifanya liendane pamoja. Usipofanya hivyo basi, uh, uh, uh, unakosa kuwapa watu, ulishindilia kwenye huo wakati ujao. Unaona, inakupasa kuwaacha walipate tu kama vile Biblia inavyoutoa hapa. Unaona vema. Sasa walionusurika ndio anaozungumza habari zao, hao ni hawa papa hapa, kundi hili dogo sana hapa linaloishi kwa kuhesabiwa haki. Sasa angalieni, walitoka wakaiona nuru Lutha akageuka moja kwa moja. Baada ya kifo cha Lutha, si Lutha, Lutha kamwe hakuunda dhehebu, ilikuwa ni lile kundi nyuma yake. Wesley hakuunda dhehebu lolote, ilikuwa ni lile kundi lililomfuata. Wale waanzilishi wa kale wa Pentekoste kamwe hawakuunda dhehebu, ilikuwa ni lile kundi lililowafuata. Hao ndio wanaofanya hilo, unaona ni ile zamu ya pili inayofanya hilo Malaika halisi wa nuru kamwe hata unda dhehebu. Nanyi mtaona kwenye huu kwenye wakati huu wa kipentekoste ni kitu gani kinachotokea mwishoni mwa dhehebu hilo, pia mnaona wakati Roho Mtakatifu atakapotufunulia. Sasa yeye alisema, unayo nuru kidogo iliyosalia, ndogo tu, iko tayari kuzima, inafifia. Ikuhesabiwa kuhesabiwa haki tu, wanaweza kukuyumbisha kwa njia yoyote. Huna uzima wowote bado, kwa sababu ulilichukua jina baya, lakini wewe ni wewe ni angalau umenyakuliwa ukatolewa nje. Unaona, wewe ni ume umelitoroka kanisa la Kirumi, umeyatoroka hayo mafundisho yote ya sharti na angalau umetoka nje umbali huo. Sasa unaisoma biblia ile ile, sasa bali biblia ile ile inayofundisha roho mtakatifu. Yeye hakuwalaumu kwa kile walichokuwa nacho. Nasema sasa hiyo ni shikilieni hilo mpaka nitakapokuja. Unaona, endeleeni tu kushikilia. The church age began about 1520 . Sasa wakati huo wa kanisa ulianza yapata mwaka wa elfu moja mia tano na ishirini wakati kanisa Katoliki la Kirumi la ulimwenguni kote lilipokuwa na mamlaka kamili. Hayo yalidumu mpaka tarehe thelathini na moja Oktoba kama mnayaandika, tarehe thelathini na moja Oktoba mwaka 1570 AD wakati Martin Luther alipozibandika tasnifu zake tisini na tano kwenye mlango wa kanisa huko Wittenberg Ujerumani, na tangu wakati huo yale matengenezo yakapamba moto. Mlipata tarehe hizo? Hebu nizitoe tena mpate kuwa na hakika: tarehe thelathini na moja Oktoba mwaka 1570 AD Wakati Martin Luther alipozimandika tasnifu zake tisini na tano kwenye mlango wa kanisa huko Wittenberg W -E -T -T -A -N -B -U -R G Wittenberg Ujerumani. Tangu tarehe hiyo, yale matengenezo yalianza. Moto ukaanza kuruka. Aliliasi kanisa hilo la Katoliki. Amesimama pale, huo ukiwa mkononi mwake, namna hiyo, akasema ati huu ni mwili mtakatifu wa Kristo? Ni mkate mwembamba na divai kidogo. Na huu akautupa sakafuni. Hiyo ni kweli. Yeye alilipinga kanisa Katoliki. Na nini lililoanza ule mpokonyo mdogo uliotokea wakati huo? Vema, nini ulikuwa ukiendelea bali a, a ulikuwa zaidi sana, ni vita vya nguvu za kisiasa kuliko ulivyokuwa kwa ajili ya kanisa la kweli, kwa ajili ya kanuni za Kikristo. Walishindania tu haki za kisiasa kutoka kwenye kanisa na kuanzisha kanisa, kanisa lingine hawakutengeneza kutoka kwenye kanisa Katoliki, kumrejesha Roho Mtakatifu na nguvu kanisani, kwa sababu walimkataa. mm-hmm. Ulikuwa ni mkutano wa kisiasa. Hapo ndipo ungetoshea hasa, una jina kuwa uhai, nawe umekufa. Kwa maneno mengine, yeye brought... alilitoa tu dhehebu la Kiprotestanti hivyo tu. Alimtoa binti kutoka kwa kanisa, kutoka kwenye, alimtoa kahaba kutoka kwa kahaba mkuu. Hilo ndilo lililotukia hasa, alimtoa Athalia kutoka kwa Yezebeli. Sasa mtu yeyote anayesoma yale matengenezo anajua ndivyo ilivyo, kwa sababu yeye kwa urahisi baadhi ya kumbukumbu na utaratibu wa kale ambao na sherehe, yeye, yeye kwa urahisi aliziangamiza. Lakini kuhusu kumrejesha Roho Mtakatifu kanisani kama alivyokuwa hapa nyuma, yeye hakufanya hivyo. La, bwana, vilikuwa zaidi sana ni vita vya kisiasa kuliko vilivyokuwa vya kiroho ilikuwa ni siasa badala ya Roho Mtakatifu. Yeye alikuwa bado hajaingia kanisani. Loo, no, ndugu, yeye hakuwa amerudi. Yeye anarudia hapa, sio kule juu. Sasa ilikuwa ni mkutano mkuu wa kisiasa bali haikuwa ni kwa ajili ya maandiko matakatifu na na Roho Mtakatifu, ilikuwa ni mkutano wa kisiasa ambapo kweli aliondolea mbali baadhi ya kumbukumbu za sanamu ya msalabani na salamu Maria na yote hayo, lakini angali alileta katekismo, angali alitoa hii, mnaihitaje, ibada za kuwekwa wakfu ama chochote kile, kule chini walipofikia kwenye asubuhi ya Pasaka naye mchungaji anawatakia Krismasi njema, "Mwajua tuwaoni tena mpaka wakati wa Krismasi." Alisema mwajua. Hilo lo, ibada ya kipa- kipaimara, ndiyo ninayojaribu kusema kuwapeleka chini na kuwapa kipaimara, kuwapa ushirika wa kwanza na kuwapa kipaimara. Hakuna kitu kama kipaimara Imara cha pekee kilichotajwa katika Biblia, wakati katika katika Biblia wakati Mungu alipolithibitisha neno lake kwa ishara na maajabu yaliyofuata, huko ndiko kuthibitisha. Sio thibitisho la kuwa mfuasi wa kanisa la Kilutheri, bali Mungu akilithibitisha neno lake ndani yako. Naye Bwana alikuwa alitenda kazi pamoja nao, Marko 16, akithibitisha neno kwa ishara iliyofuata, huko ndiko kuthibitishwa kwa kanisa la Kipentekoste, huko ni kuthibi, Mungu hujithibitisha mwenyewe hai kama Mungu afanyaye miujiza kanisani kunena kwa lugha kufasiri lugha na kufanya mambo yale yale waliofanya hapo mwanzo. Ninawachosha? Vema, sasa angalieni, hawakurejesha uamsho wa Roho Mtakatifu, walirudisha wakati mpya wa kanisa. Waliwarudisha waliopokonywa, waliotoroka kutoka kwenye ukasisi wa kirumi kufanyiza ukasisi wa Kiprotestanti. Hilo ndilo jambo tu walilofanya, wakaruka moja kwa moja kutoka kwenye kikaango wakaingia motoni. Mnaona, ni ni kweli kabisa. Jezebeli alimzaa tu binti, na sasa msifikiri ninasema tu hili ku, kujifanya mwerevu. Ninasema hili kwa sababu Biblia ilisema hivyo. Biblia katika Ufunuo kumi na saba ilisema yeye, yeah, alikuwa ni mama wa makahaba. Yesu alisema hapa, kama tu vile Yezebeli alivyokuwa ndivyo atakavyokuwa naye. Aliwazaa binti ambao waliipotosha nchi ambayo ilikuwa haijapotoshwa sasa hivyo ndivyo hasa uprotestanti ulivyomfanyia roho halisi wa Mungu. Ulipotosha kitu hicho na kukirudisha moja kwa moja katika dhehebu lingine ambalo, Mungu akipenda, Jumapili asubuhi, inataka kuwaonyesha kwamba kwamba kwamba walifanya sanamu ya mnyama, naye mnyama huyo alikuwa ni Rumi, nao wakafanya sanamu kama hiyo. Ilikuwa ni kitu gani? Dhehebu na no. Natumaini hilo linazama ndani ya mioyo ya watu. Nanyi mnashangaa ni kwa nini nimelipinga dhehebu sana maishani mwangu mwote. Sikujua mimi mwenyewe, lakini ilikuwa ni kitu fulani ndani yangu kikipaza sauti, nisingeweza kukizuia. Nilishangaa daima, nilishangaa ni kwa nini siku zote niliwakemea wanawake hivyo. Mnaona, maisha yangu yote. Hiyo inamaanisha, simaanishi wanawake halisi, inamaanisha hawa wanaodhaniwa kuwa, mwajua, walioharibikiwa na maadili na kadhalika, mwajua, hao ndiyo mimi. Kitu fulani ndani yangu Nilipokuwa maskini mvulana mdogo kijitoto huko juu, ningewaona hao wanawake wakipanda kuja njiani na nani wao, nilijua waume zao walikuwa huko nje wakifanya kazi, hao huko juu pamoja na jamaa fulani wamelewa kando ya barabara, nao wangewatembeza huku na huku barabarani, watoa ulevi vya kutosha kwenda nyumbani, wakawapikia waume zao chakula cha jioni. Nilisema hawastahili risasi safi kuwapitia. Hiyo ni kweli. Nilisema walikuwa duni kuliko wanyama hao ambao wangefanya kitu kama hicho. Nami nilipokuwa na umri wa miaka kumi na saba kumi na minane ningemwona msichana akishuka kuja barabarani, ningevuka upande ule mwingine, nikasema, huyo nyoka mwenye sumu anaenuka. Mnaona, nami ningalikuwa mchukiaji halisi, bali nilipompokea Mungu moyoni mwangu, Mungu aliniruhusu kujua ya kwamba yeye yuna vito huko nje, yuna kinamama halisi, wote hawatajitia na jisi namna hiyo. Mungu ashukuriwe kwa ajili ya hilo. Nilipokuwa huko Afrika, nilipokuwa huko Uswisi na nilipokuwa huko Rumi, ninaulizwa swali hili sana, ati ndugu, ndugunam, hivi nyinyi nyote hamna mwanamke yeyote mwadilifu hata kidogo Marekani? Kila wimbo unaokuja huku kuna jambo fulani chafu kuwahusu wanawake wenu. Nikasema hao ni wa Marekani, ila tunao ufalme mwingine ulioko kule, huo ni ufalme wa Mungu. Hao ni mama wenye heshima kweli kweli. Hakika ivivia, ilisema katika katika manabii ilisema inaamini, ilikuwa ni yapata mlango wa tano wa Isaya, sina hakika ingekuwa katika mlango wa tano ama wa sita pale ikizungumza juu ya heli, yule binti wa Sayuni atakayeyatoroka mambo hayo yote, siku hiyo jinsi angeshuka mtaani angezikunja soksi zake ndefu, angetembea akiliza njuga akijinyonganyonga namna hiyo, na mambo ambayo angefanya jinsi hasa wanavyofanya sasa kikamilifu, hasa wanavaa nguo kama mwanamume ambalo ni chukizo kwa Mungu. Niliona shirika la kidini muda mfupi uliopita ikienda kuwa na namna fulani ya kubarizi wanapokuwa nako kila usiku, na wanawake hawa wote wakitoka wamevaa hizi kaptura mkuu, ama, ama, ama, ama, mnavihitaje vitu hivyo? si kaptura bali kitu hicho kingine, naam, ni visukuma pedali, ama vitu hivyo pale vyote kwenye wanahitaji pedali isukumwe. Wema ndugu, huo ni ubao wayapata upana huo. Hiyo ni kweli, kitu hutoka kwenye mtembea kwa miguu, hiyo ni kwa mguu wako, na hilo ndilo wanalohitaji hasa. Hiyo ni kweli, lakini loo, mnasema vema. Sasa ninafikiri hiyo ni ya heshima zaidi kwa mwanamke kuvaa kuliko sketi. Mungu alisema lichukizo mbele zake kwa mwanamke kuvaa vazi, na wakati mwanamke anapozikata nywele zake kama mwanamume. Mungu anamtaka mwanamke kuonekana kama mwanamke, avae kama mwanamke, atende kama mwanamke, wala hamtaki mwanamume kuwa na masharafa makubwa mno yakiling'inia chini namna hii, alafu kama bata aliyeketi nyuma ya kichwa chake namna hiyo. Yeye anamtaka aonekane kama mwanamke. Ya mume. Naam, bwana, jamani wanavaa kike sana. Hata ni vigumu kwao kujua wao ni wa jinsia gani. Ni ni huzuni hao wahuni na kadhalika tulionao siku hizi. Si ajabu tunaishi katika wakati wa mwisho. Hakuna kitu kilichosalia katika ulimwengu huu ila Mungu kuimwaga ghadhabu yake juu yake na kuuteketeza hivyo tu. Mungu mwenye haki na mtakatifu asingeweza kufanya lingine lolote. Wameidharau damu ya Yesu Kristo, wamejishindilia mafundisho ya sharti, wameingia katika dhehebu na maskini, maskini baba mtakatifu fulani pamoja na dini yake, maskini kapera mwenye ukosi uliopinduliwa anakuja na kuambia watoto wangu waliobarikiwa. Hilo halina maana zaidi ya nguruwe kulisema. Ninawaambia kile tunachohitaji usiku wa leo ni kuirudia Biblia na Roho Mtakatifu, ndugu, na nguvu za Kristo aliyefufuka zije kanisani zikifanya ishara na maajabu na miujiza. Amina. Hiyo ndiyo Injili. Yes, naam, ulileta, kwa hiyo Naam, yes, hiyo ni kweli right, did, ulileta uh, uamsho. Ulifanya mambo mazuri sana pale, huo uamsho, bali haukumleta Roho Mtakatifu, hawakumleta huyo mpaka kufikia kwenye wakati huu wa Laodikia, huko chini katika wakati wa Kipentekoste, lakini it, kweli ulifanya jambo moja, uamsho huu ulifanya mambo fulani ambayo yeye alisema Usiache yafe, sasa yaimarishe na uendelee kuyaongezea. Naona ulileta Biblia ya bure kwa watu tena. Wakati wa Kilutheri ulileta Biblia ya bure, waliunda mtambo wao na kuanza kuupa ulimwengu Biblia. Mungu hawabariki wa Walutheri kwa sababu ya jambo hilo. Naam Bwana, waliirudisha Biblia mikononi mwa walei tena. Ilikuwa ni kasisi peke yake, hata hawakuruhusiwa kuiangalia kwa sababu ilikuwa ni yale aliyosema Papa, naye alikuwa ni mungu. Kwa hiyo chochote alichosema hicho kilitosha. Kwa hiyo sasa uamsho wa Kilutheri, kile walichotaka ni kuimarisha. Sasa unayo Biblia mkononi mwako, sasa isome, iamini, usiweke kwenye rafu useme vema, tunayo Biblia. Hilo halita tufaidi kitu huko juu. Kuna Walutheri wengi sana katika Pentekoste siku hizi wameiweka Biblia huku na kuchukua kile mtu mwingine anachosema kuihusu. Hiyo ndugu, lisome neno. Yatafuteni maandiko, kwa kuwa hayo ndiyo yanayonishuhudia mimi, alisema Yesu, ndani yake mnadhani mna uzima wa milele. Hilo ndilo jambo la kufanya, lisome neno sasa. Yeye yeah, alisema tu lishikilieni hilo, nini msi msiache hilo liponyoke. Na jambo lingine alilowataka washikilie walikuwa na nguvu kidogo iliyosalia ndani yao, ilikuwa ule uamsho wa Kilutheri. Jambo la pili ulilofanya ulileta fundisho la kuhesabiwa haki kwenye nuru. Katoliki haichukui kuhesabiwa haki. Ni kanisa Katoliki, ni kama tu yule kasisi iliwabidi kumwondosha hewani hapa siku moja. Yeye alisema hamna wokovu mahali pengine popote ila katika kanisa Katoliki. Wokovu uko ndani ya Kristo si katika kanisa Katoliki, sio katika kanisa la Kiprotestanti. Uko ndani ya Kristo uokovu. Lakini Katoliki inaamini hawajali, yale Biblia isemayo ni yale kanisa lisemayo. Unaona, huwezi kushauriana nao kwa sababu hakuna njia, hakuna njia ya kuzungumza nao. Hawajali wana nini, watazungumza nawe juu ya katekismo yao chochote kama hicho, bali ukiiendea Biblia wao wao wanaikataa tu hiyo ni yale kanisa lisemayo. Lakini Yesu alisema katika jambo lili hili, Yesu mwenyewe alisema kama mtu yeyote ataondoa lolote au kuongeza lolote kwake yeye, ataiondoa sehemu yake katika kitabu cha uzima. Yesu alisema neno la kila mwanadamu na liwe ni uongo na langu liwe kweli. Mbingu na nchi zitapita, bali neno langu halitapita kamwe. Hiyo ni kweli, no. Hilo hapo ndugu mimi ni mwaminio wa neno la Mungu, hiyo ni kweli, wala sio tu hilo neno ambalo Mungu analinena pale. Kisha ilimwomba Baba wa mbinguni kunipa Roho Mtakatifu kulithibitisha neno hilo, kumfanya Kristo aishi ndani yangu, ndipo nijue ninao uzima wa milele. Sio kwa sababu nina ustahili, ni kwa sababu neema yake imenipa huo. Huo ndiyo mwamba, juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu. Yeye alisema vema, kuhesabiwa haki vema, jambo ni kwamba baada ya kuleta jambo ambalo haiwapasi kuliacha alife, hilo lilikuwa, walikuwa wanayo Biblia mkononi mwao. Tena Walutheri walifanya hilo, na jambo lingine walikuwa na fundisho la kuhesabiwa haki kwa imani. Hivyo ndivyo Lutha alivyofundisha. Kila mtu anajua ya kwamba hilo lilikuwa ndilo fundisho lake. Hivi hamwezi kuona jinsi hilo lilivyokuwa ni kamilifu. Ndipo akaja Wesley pamoja na utakaso. Kisha hii hapa Pentekoste inakuja pamoja na ubatizo wa Roho Mtakatifu kikamilifu tu. Sasa mimi unayo mambo machache yashikilie sasa, wala wala usiache yafe kama hutayashikilia hayo nitakuja upesi kama mwivi, nawe utarudi moja kwa moja katika dhehebu tena. Na hivyo ndivyo walivyofanya, vivyo hivyo hasa wakarudi moja kwa moja mle, umerudi moja kwa moja kwenye Unikolai tena, maana utarudi moja kwa moja kwenye madhehebu. Shikilia, endelea kuisoma Biblia hiyo na udumishe kuhesabiwa haki, uendelee kukaza mwendo. Lakini kuna masalia wachache waliotoka mle masalia wachache baada ya wa kwanza kuja Luther na ndipo akaja Zwingli na kuendelea, Calvin na kuendelea na kadhalika hata kufikia kwa Wesley. Lakini kulikuwa na wachache waliosalia, waliotoka kule waliofundisha utakaso, na kutoka kwa utakaso wakaja masalia wachache walioingia katika Roho Mtakatifu. Naona maskini masalia hao kote kote kule wakilidumisha hilo hilo hai vema, lakini la tatu walileta namna nyingi sana za mafundisho ya kipagani wakaja nayo kama vile madhehebu, ubatizo wa uongo. Sasa walikuja wakinyunyizia na kadhalika namna hiyo, Baba Mwana na Roho Mtakatifu, wakaleta katekismo. Hakika walikuwa kweli wanalistahili lile jina, pamoja na yale Yesu aliyosema hapa, una jina la kuwa hai, bali umekufa. Hiyo ni kweli. Vema, la nne ni kweli kwamba matengenezo yaliondolea mbali mengi ya kumbukumbu zao zilizopigwa msasa na na taratibu za ibada za dini na kadhalika, bali yakashindwa kanisani. Pamoja na kule kurudishwa kwa kuleta marekebisho, yalishindwa kurudisha mafundisho ya Injili yote pamoja na ishara zikifuata. Kanisa la Kilutheri kamwe halikuwa nayo. Kamwe hawakuwa nayo wala kamwe hawakuwa nayo katika wakati wa Wesley. Walikuwa nayo tu katika mwisho wa wakati huu wa Laodikia. Sasa tunapoingia katika hilo, tutarudi moja kwa moja katika maandiko na kuwaonyesha jinsi hasa walivyoliahidi. Hawakuwa na nini? Hawakuurejesha uamsho wa Roho Mtakatifu kweli. Waliziacha sanamu na kuziacha sanamu, hiyo ni kweli. Waliziondoa sanamu kanisani, Mariamu na Yusufu na, na Petro na Paulo na hizo zote, waliziacha sanamu, bali hawakumgeukia Kristo aliyefufuka. Luther aliwaondoa kwenye sanamu, lakini akawaingiza kwenye kitu kama siasa ama, ama dhehebu ama shirika, kujifanyia dhehebu lingine tu sanamu kama ile ya kwanza na kujaribu kulipanua zaidi kwa dhehebu. Na sasa wangali wanapiga vita. Methodisti ingali inataka kunini Wabaptisti wote wawe Methodisti, na Walutheri wote wanataka Wabaptisti wote na Wamethodisti wawe Walutheri. Pentekoste inataka Wabaptisti wote, Mlutheri na kila kitu kingine wawe Wapentekoste. Unaona, unaendelea tu kuongezea kwenye dhehebu lenu, lakini huo sio mpango wa Mungu. Kwanza. Mpango wa Mungu wa kurudishwa ulikuwa ni kurudisha kile kilichokuwapo hapo mwanzo. Angalieni, kukifufua hicho. Kama kitabu hiki kikianguka sakafuni, sasa kuchukua kitabu kingine kichukue mahali pake sio kurudishwa. Ufufuo, inakubidi ukiinue kile, kile kile juu. Amina. Kwa hiyo ikiwa kanisa lilikufa kupitia katika wakati wa giza, alikawa pagani kabisa hapa nyuma, basi kurudishwa nini? Hayo ni matengenezo, kutengeneza bali kutengenezwa na kuzaliwa mara ya pili ni mambo mawili tofauti. Mnaona, waliyarudisha matengenezo, kutengeneza, kuviondokea sanamu zao nyingi na kadhalika, bali kamwe hawakumrudisha Roho Mtakatifu kanisani. Lo, jina la Bwana libarikiwe. Ndugu dada, unaweza kuliona kamwe hawakumrudisha Roho Mtakatifu. Kwa maana yule ambaye kweli anaileta nuru ya kweli ya Injili, vaa kofia yako. Sasa yule ailetaye nuru ya kweli ya Injili ni malaika wa kanisa hapa chini. Sasa tutaliona hilo Jumapili. Sasa watakuwa na taa juu ya taa na taa za Kikristo, bali kila mmoja wao atarudi moja kwa moja katika dhehebu hilo, lakini utakuwa kwa na mmoja atakayesimama dhidi yake, na Bwana naye atawakutua waliosalia kutoka huko, hakika tu kama navyo simama kwenye mimbara hii. Hiyo ni kweli, naye atarudi moja kwa moja kwenye mwanzo, nami na, nitayachukua maandiko kutoka kwenye Agano la Kale na Agano Jipya na kuwathibitishia ya kwamba yeye atafanya hivyo. Malaika wa kanisa la Laodikia, hiyo ni kweli. Atarudi moja kwa moja kwenye la asili na kukifufua kitu hiki hapa tena, nao huo ufufuo utakuja kwenye siku ya huu hapa. Hiyo ni kweli, lakini Lutha aliliputua kanisa likatoka, walionusurika walionusurika, mmoja hatua moja, hatu moja utaka kuhesabiwa haki, walionusurika alihutoa mguu mmoja kutoka kwenye upagani. Hiyo ni kweli wakati huo mwingine miguu miwili ikatolewa. Hivyo tu ni kama tu mliona katika Biblia, kuna kuna maji yanayotoka nyuma ya lile hekalu naye alisema aliona maji yakifikia magotini mwake, alafu tena maji yakamfikia kiunoni mwake, ndipo wakati huo mwingine yakafikia kichwani mwake. Lakini yalipopitia juu ya kichwa chake, ilibidi afikie mahali angaliweza kuogelea. Unaona, ilimbidi kuogelea. Kwa hiyo tunafikia mahali sasa, ama ni kuogelea au kuzama. Hivyo tu yatakuzamisha na kukupeleka mbali kabisa, ama kukuingiza ndani, mojawapo kwa hiyo ni kuogelea au kuzama. Haleluya! So, inafuraha sana kwa ajili ya Roho Mtakatifu. Nawe je, akina nani wao? Sio hawa wale, ama wale, ama wale Naenda kwenye seminari la baadhi yao hata hawezi kuandika jina lao wenyewe. Hiyo ni kweli. Petro asingeweza. Biblia ilisema ye alikuwa asiye na elimu wala maarifa, yeye na Yohana, lakini iliwabidi kuwasikiliza wao, maana walijua walikuwa pamoja na Yesu. Hivi huna furaha kwake? Furaha sana kwa mmoja wao. Afadhali niwe mmoja wao kuliko chochote ni juacho. Oo no, ni afadhali niwe mmoja wao kuliko kuwa rais wa Marekani, ama niwe mfalme wa ulimwengu. Ninge- kama Bwana Yesu angeshuka hapa chini aseme, nitakurejesha kwenye umri wa miaka ishirini na kukufanya kiongozi, mfalme wa ulimwengu wote na kukupa miaka elfu kumi ya, ya maisha juu ya nchi, hudumu mwenye umri wa miaka ishirini, kama usiwe na siku ulio mgonjwa, huzuni, na yote yatakuwa ni furaha na kadhalika, na mfalme wa ulimwengu mzima, kuishi miaka elfu kumi, ama ungetaka kuwa mmoja wao na kusumbuka maishani kama unavyofanya? Ningesema nina furaha sana kwamba ninaweza kusema mimi ni mmoja wao baada ya miaka elfu kumi basi nini? Lakini huu ni wa milele. Ulikujaje, ndugu? Lo no, huo umepitia kwenye damu. Hiyo ni kweli, umetoka mbali na umekuja kwa Mungu kufanyika mwili na kukaa miongoni mwetu. Hivi hamuupendi lo? Jamani, hii Injili nzuri ya Roho Mtakatifu! Lo, jinsi ninavyoipenda! Ninampenda kwa moyo wangu wote, nami ninafuraha sana usiku wa leo ya kwamba nimehesabiwa pamoja nao, nasi tuko pamoja kama ndugu na dada, Wabaptisti, Wamethodisti, pres, Katoliki, Presbiteri, wowote wa wale Mungu ametutoa wa kutoa kwenye kila tabaka la maisha na ametuleta huku kwenye ushirika huu mkuu wa Roho Mtakatifu. Sio kwa wafuasi wa dhehebu lolote, wafanyayo ni juu yao, bali sisi tuko katika ufalme wa kisiri, tumebatizwa katika mwili wa kisiri wa Yesu Kristo kwa Roho Mtakatifu. Ni akina nani? Mmethodisti, mbaptisti, presbiteri, yeyote atakaye na aje. Yesu alisema, wote alionipa Baba watakuja kwangu, wala hakuna mmoja wao atakayepotea, nami nitawafufua tena katika siku ya mwisho. Jamani, tulizoea kuimba wimbo wa kale hapa madhabahuni. Sijui kama tunaweza kuimba ama la. Nafasi nafasi, naam, nafasi ipo, ipo nafasi kwenye chemichemi kwa ajili yangu. Unazipenda hizo nyimbo za kale namna hiyo? Fulani atupe sauti, fulani anayejua jinsi ya kuanzisha. Mpiga piano wetu yuko wapi? Yuko hapa ama ndugu Tedi, ama yeyote wao hapa? Hao no, jamani, si simuoni mahali popote. Sasa wakati tukiimba kifungu hiki kingine, peaneni mikono na mtu aliye mbele yako, nyuma yako, kando yako upenda huo, nanyi je? Jamani, nina furaha sana kwa ajili ya jambo hilo. Nanyi je, nina furaha sana kwamba ninaweza kuja kwenye chemchemi hii iliyo tajiri na tamu, nitupe maskini nafsi yangu miguuni pa Mwokozi. Ninakumbuka siku moja nilipokuwa mvulana mdogo, yapata umri wa miaka kumi na minane, nikimkimbia Bwana. Nilienda magharibi, nilitaka baba yangu alikuwa ni mwendesha farasi, nami nilitaka kwenda huko kuwafunza farasi, kitu fulani tu kikiona njaa moyoni mwangu Lo, nawaambia nilishuka, nikaenda kwa mhubiri wa Kibaptisti. Yeye akasema simama na kusema tu, Yesu ni mwana wa Mungu, aliandika jina lako kwenye kitabu hilo. Halikuniridhisha mimi. Kila mahali nilipoenda, mtu fulani wa Adventista wa Sabato. Nilienda kumwona mtu mzuri, ndugu Baka, ndugu mpendwa. Yeye akasema Bili, njoo ukaikubali sabato ya Bwana. Nimeikubali sasa, lakini yeye akasema siku ya sabato. Ndipo nikawazia lo, jamani. Hilo lingali halilitimizi, mnaona nikatoka nikaenda magharibi nami nikawazia, nikaenda huko mbali sana kule nyuma. Usiku huo tulikuwa tukiwakusanya na mwajua, uliondoa matandiko pamoja na mkoba wako wa kambi na kuutandika kisha ukatumia matandiko yako kama foronya, nami nilikuwa nimejilaza chini chini ya hiyo misonobari usiku huo. Nami nilikuwa kwenye zamu ya mchana, na kwa hiyo wavulana wa usiku walikuwa huko nje wakiwaleta ng'ombe. Basi kulikuwako na maskini jamaa mmoja, jina lake Slim kutoka Texas, alikuwa alikuwa na gitaa pale, naye alikuwa Mtukufu hmm. Hey, kwa camera, jina lake jamaa hmm. mwingine pale hmm, alikuwa na kichanuo pamoja na kipande cha karatasi akikipulizia. hmm. hmm. hmm. walikuwa wakiimba nyimbo zingine, vitumbuizo vya cowboy, kisha wakaanza kuimba huo huko chini msalabani Jamani, nikageuka nikaiweka blanketi yangu juu ya kichwa changu namna hii, nikaangalia huko nje nyuma, mwajua, na ilionekana kama hizo nyota zilikuwa zikining'inia moja kwa moja kule chini, karibu na vichwa vya miti hiyo na milima hiyo. Maskini mnong'ono huo usio na mwisho wa misonobari hiyo, ningeweza kumsikia yeye akipaza sauti, Adamu, uko wapi? Napata majuma matatu baada ya hapo, ilishuka mjini na hawa vulana wote wakalewa, wala mimi si kunywa, ingenibidi kuwarudisha wote nyumbani ni wapakie kwenye gari kwa njia yoyote. Nao wanatoka huko nje na kurushiana risasi kwenye vidole vya miguu mmoja kwa mwingine, na kadhalika na ni hatari kuwa salama. Ikiwa mstari mnyofu kupitia pale, na kuweka dau dola tano kila mmoja kwamba wangeweza kutembea juu yake, wala wasingeweza kutembea kwenye kinjia huko nje, namna hiyo, mwajua. Na hivyo ndivyo ilivyokuwa mpaka wote walipotoa ulevi, baada ya kupata fedha zao, nami nilikuwa huko chini na wote walikuwa wakinywa pombe. Nikaenda kando na kuketi chini, nikawazia, jamani, jamani, yapata miaka thelathini na mitano iliyopita, ama thelathini na mitano, nadhani miaka thelathini na mitano iliyopita, ndipo nikaketi chini pale kando. Phoenix palikuwa ni mahali padogo wakati huo. Tulitoka Wickenburg huko chini. Nilikuwa nimeketi kule chini na kulikuwa na msichana mdogo wa Kihispanyola aliyepitia pale akijinyonganyonga. Nami nimeketi pale pamoja na kofia hii kubwa nyuma ya kichwa changu. Akapita hapo na kuangusha maskini leso hii ndogo. Mwajua, nikasema, "I say, umeangusha leso yako." Halikunivutia. Nikasikia kelele kidogo chini ya mtaa pale nami na nikashuka kule basi. Palikuwa hapo na maskini mvulana aliyeongoka kutoka kwenye vibanda vya kurukia farasi huko nje, viduduiko vimeufunika uso wake, nayo na machozi yakitiririka chini ya mashavu yake pale, akicheza gitaa akiimba utukufu kwa jina lake lo no, jamani machozi yakitiririka usoni mwake akanyamaza na kusema ndugu hujui ni kitu gani mpaka umempokea huyu kristo wa ajabu utukufu kwa jina lake nami nikavuta hiyo kofia kubwa chini na kuondoka lo no, jamani huwezi kujificha kutoka kwake tafadhali ujitokeze na kumkiri lo no, yeye ni wa ajabu naam ndivyo alivyo Utukufu Glory. Glory, Glory, Glory kwa Mungu na tusimame. No, hebu kidogo tu, nini tu, ngojeni tu Naam bwana. Sasa kama kungekuwako na wengine ambao wasingejua hiyo ilikuwa ni nini, hiyo ni Pentekoste, Roho Mtakatifu akizungumza. Yesu alisema, ninendeni ulimwenguni mwote mkaihubiri injili. Ishara hizi zitafuatana na hao waaminio, watanena kwa lugha mpya, wataweka mikono juu ya wagonjwa, watapata afya. Mambo haya yote anayonena habari zake yatatimia. Lo no, oh, nina furaha sana. Uh, namuona uh, Roho Mtakatifu akija akilithibitisha neno, nuru. Ichukueni, msiitilie msi shaka, ipokeeni tu naye atawashughulikia kama mtoto na kuwaleta moja kwa moja huku juu. Hilo si nzuri kwa Roho Mtakatifu kufanya hivyo? Roho Mtakatifu juu yetu. Ninakumbuka wakati mmoja katika Biblia hawakujua kitu hicho kilikuwa kikija kupitia wapi, adui alikuwa akija. Ndipo Roho Mtakatifu akashuka juu ya mtu fulani namna hiyo, akawaambia mahali hasa pa kwenda, nao akaenda kule, ndipo Mungu akalivuruga hilo jeshi lingine na kuliangamiza. Hiyo ni kweli. O, tungali tunaishi katika siku za Biblia, sivyo? Amina daima, mradi tu Roho Mtakatifu yupo. No, hebu tusimame tunapoimba. Sikilizeni kifungu hicho. Peleka jina la Yesu kama ngao dhidi ya kila mtego. Majaribu yanapokuzingira, haja jina hilo takatifu katika maombi no. Hebu tuuimbe tena. Hebu tuinamishe vichwa vyetu sasa.